Tôi sắp sang du lịch bên Mỹ theo tour du lịch trong nước. Theo tour khoảng 15 ngày sau đó sẽ xuống West Virgina chơi với em ruột đang học Master bên đó. Visa đã xin được rồi: tôi và con gái của tôi 5 tuổi. Visa thuộc diện thăm thân, có giá trị trong 1 năm. Đầu tiên chỉ định chơi bời ở Mỹ trong vòng 1 tháng thôi nhưng sau nghĩ xin được cái visa 1 năm mà sang đó có 1 tháng thì hơi phí các mẹ nhỉ? Nên mẹ cháu mới nghĩ ra là nhân dịp này sang Mỹ "kiếm miếng cơm Mỹ" đem về Việt Nam ăn cho bõ những ngày làm việc cho cơ quan nhà nước, lương ba cọc ba đồng. Các mẹ đang ở Mỹ ới ời ơi, đọc xong 1 loạt topic của các mẹ đã thêm được 1 số kinh nghiệm khá là quí báu khi chân ướt chân ráo sang đó rồi. Thanks các mẹ nhìu nhìu nhé! nhân tiện nhờ các mẹ tư vấn cho là visa thăm thân, du lịch không được phép làm các việc công khai mà chỉ được làm chui thôi đúng không? Vậy nếu mẹ cháu vẫn máu cái vụ muốn xin 1 công việc nào đó temporary thôi trong vòng khoảng vài tháng, nếu được thì đến khi hết hiệu lực visa (gần 1 năm)thì có được không? Công việc thì có những công việc gì có thể "ăn xổi ở thì" được?

Dưới W.V của đứa em vì vùng nhà quê nên nó bảo ít việc lắm nhưng nếu có làm mình cũng vẫn muốn ở đó cho tiện, vì nếu làm có 5 - 7 tháng mà đi lên chỗ nào lạ nước, lạ cái, phải có thẻ này, phải thuê nhà tự lo ăn uống thì cũng chết. Mẹ nào có cao kiến gì mách cho mẹ cháu với? Đang định làm nail hoặc phục vụ nhà hàng khi có tiệc; cô em thì nói chị đã có kinh nghiệm nuôi 2 đứa con sang đó làm babysister là thích nhất nhưng mấy việc nêu trên đều phải có bằng lái xe???

Tóm lại rất máu kiếm vài ông Washington về tiêu ở Việt Nam vì đi làm nhà nước lương chán quá, cũng muốn vài tháng xa chồng để chồng cảm thấy nhớ nhung mình hơn và cũng muốn khởi động lại bộ máy trong người sau vài năm làm cho nhà nước (mặc dù hồi trước đã từng làm cho nước ngoài, sau khi vào nhà nước ngay cả tiếng Anh cũng rụng hết rồi).

Làm thế nào đây các mẹ ơi? Giúp tôi ngay nhé vì dự định đặt tour đi cuối tháng 7 này rồi. Nếu plan làm việc ở đó thì phải book lại vé ngày về ngay cho cho mình và cho con gái nữa.