Nhận thấy có nhiều bác cũng quan tâm bán hàng Ebay em mở topic này để anh chị em cùng chia sẻ kinh nghiệm.

Với lại em lướt web thì ko sao nhưng chat Yahoo thì vợ hay nhăn nên ko chat chit được :D

Giờ em tạm chia sẻ về khởi nghiệp bán hàng Ebay nhé

Đầu tiên là phải làm 1 tài khoản PayPal và 1 tài khoản Ebay. (Cái này tự mày mò cũng dễ làm)

Đồ nghề cần có :

- máy tính

- máy chụp hình (để chụp hình up lên cho khách xem)

- máy in (ko có cũng được, nhưng nên có vì mình in Shipping Label ra được, rẻ hơn đem đến bưu điện được chút đỉnh

Với lại nếu in Shipping Label ra thì Ebay nó tự động up Tracking Number lên cho món hàng mình ship luôn.

Hơn nữa nếu đã in label ra dán lên rồi thì đem đến bưu điện chỉ cần bỏ vào nơi nhận hàng, ko cần xếp hàng chờ để đưa tận tay nhân viên bưu điện.

Ngoài ra, còn có thể request pick up nghĩa là ngồi nhà cho nhân viên bưu điện đến lấy.

Nhưng em chưa làm cách này bao giờ vì nhà em cũng gần bưu điện nên em hay đem đi gởi.

Với lại em hay bán International, mà mấy bao thư International thì phải đem tận nơi gởi.

- Kéo, 1 cuộn băng keo trong (để cắt và dán Shipping Label lên bao thư)

- Bao thư, thùng giấy để ship hàng. Em ship bằng USPS Priority Mail, bao thư thùng giấy thì đến bưu điện lấy free hoặc lên web order free shipping supply.

Em thì đa số là dùng cái bao thư Priority Flat Rate Envelope. Bao thư này bỏ được 1 quần jeans, kaki, áo sơmi hoặc 2 áo thun.

Ship trong nước Mỹ giá $4.75 thì 2-3 ngày, ship International giá $13.25 thì khoảng 2 tuần.

Ghi chú là ship trong nước Mỹ thì ko cần ghi trọng lượng nhưng ship International thì trong cái "custom form" phải ghi trọng lượng.

Vì thế đồ nghề tiếp theo cần có là 1 cái cân. Mình mua cân nhỏ thôi, loại "Food Scale", cân khoảng 6 pounds là Ok.

Cân này có thể order trên web của WalMart, giá hình như $22 hay gì đó.

Nó có số pound và ounce luôn.

Đồ nghề đến đây coi như tạm đủ. Tiếp theo mình nghiên cứu up hàng lên Ebay bán.

Mới bán thì bây giờ mình kiếm lòng vòng trong nhà coi có món nào cần thanh lý ko, chụp hình em nó rồi copy vô máy tính.

Xong mình lên Ebay vô khung Search gõ món hàng mình ra. Ví dụ mình có cái quần Levi's 511 Skinny.

Mình gõ vô nó sẽ hiện lên những người đang bán món đó.

Mục đích của Search là để xem thiên hạ bán bao nhiêu, tiền ship bao nhiêu, hàng mình nằm trong "categories" nào để rao cho chính xác.

Sau khi đã có thông tin về món hàng mình bán thì bây giờ bắt đầu rao.

Mình coi người ta rao thế nào bắc chước rao theo, chế biến gia giảm thế nào tùy thích.

Ở đây em ko nói cụ thể từng bước rao hàng, các bác nào khởi nghiệp cứ mày mò rao, xong có gì thì mình trao đổi tiếp.

Nhưng có 2 cái cần chú ý là giá bán và tiền ship.

Ở phía trên khi mình Search về món hàng của mình, mình cũng đã có giá về món hàng mình cần bán.

Dĩ nhiên ai cũng muốn bán cao giá, nhưng cao quá thì khó bán, bán rẻ quá thì ko bõ công sức. Cái gì cũng vừa phải thì ok.

Nếu là đồ cũ thì mình cứ set cho đấu giá ở mức giá vừa phải mà mình có thể bán.

Còn đồ mới thì cứ xem người ta bán bao nhiêu, để ý giá của mấy Top Rated Seller xem nó bán bao nhiêu, mình bán rẻ hơn khoảng 20-30% là được.

Top Rated Seller bán lâu năm, người ta nhìn vô có uy tín nên bán cao giá là dĩ nhiên. Mình mới bán, chịu khó chút.

Xong đến phần ghi tiền ship (người mua trả). Ví dụ 1 cái quần của mình bỏ vừa bao thư Flat Rate thì mình đã biết giá ship nó là $4.75 thì mình ghi $4.99, International $13.25 thì ghi $14.99 hay bao nhiêu tùy, nhưng cũng ko nên ghi cao quá (dễ bị chửi và bị khách ghét, ko thèm mua)

Đó là ship cho riêng lẻ 1 cái quần hay áo. Trường hợp có nhiều hơn, ví dụ thanh lý đồ cũ thì phải xem nó bỏ vừa thùng nào, Medium Box giá là $10.95, Large Box là $14.95 hay gì đó rồi mình ghi giá ship.

Nhưng bán đồ cũ thì giá ko cao lắm vì vậy cũng ko nên tính ship mắc quá. Trường hợp như có khoảng trên 10 món, to quá thì nghiên cứu ship bằng Pracel Post, giá khoảng $12 cho thùng trên 10 pounds.

Tới đây coi như tạm xong, list hàng lên rồi thì ngồi chờ sung rụng xem có ai bid hay hỏi gì ko thì trả lời khách.

Khi kết thúc bid thì nếu có ai mua người ta sẽ trả tiền qua PayPal cho mình.

Trên Ebay ở chổ hàng mình rao nó sẽ hiện lên ký hiệu "$" nghĩa là đã thanh toán, hoặc Ebay nó cũng send 1 cái email cho mình.

Muốn chắc ăn thì login vào PP của mình xem "complete" chưa.

Xong hết thì trong Ebay hoặc PP có phần "Print Shipping Label", Click vào đó, chọn mục mình ship xong rồi in label ra xong đem đi ship.

Thường thì khi rao hàng trong Ebay nó có mục ghi là " Seller will usually ship within 3 business days of receiving cleared payment".

Nhưng cố gắng sắp xếp thời gian để ship sớm cho khách. Mua bán mà mình ship nhanh thì khách cũng thích.

Cân đối xem ngày nào trong tuần mình rảnh, ví dụ thứ 5-6 mình rảnh thì thứ 3-4 tuần trước mình rao là vừa.

Có món kết thúc bid xong là khách trả tiền ngay, có khi 1-2 ngày sau họ mới trả tiền. Cũng có đứa quên ko checkout để trả tiền thì mình Send Invoice cho họ.

Ghi chú là phí Ebay và PayPal thu của mình khi bán được 1 món là khoảng 12% trên giá bán.

Vì vậy nhớ tính cái khoản này vô mắc công bán ko có lời.

Trên đây là sơ lược những kinh nghiệm của em, Ebay Seller kinh nghiệm 3 tháng :D

Mời các bác khác tham gia chia sẻ kinh nghiệm. Còn bác nào bán mà có thắc mắc gì khác cụ thể thì post vô mình nghiên cứu. :Smiling: