Gửi anh Hùng Việt,

Được biết anh có tham gia diễn đàn tôi mừng quá, muốn hỏi thăm anh đôi điều thắc mắc khi chuẩn bị hồ sơ di dân dạng skilled worker - phần hồ sơ chuẩn bị để gửi cho Visa Officer. Mong nhận được sự giúp đỡ. Cảm ơn rất nhiều.

Trong Appendix A Checklist có đoạn “Do not send originals unless otherwise stated”, nhưng nếu các documents này làm bằng tiếng Việt thì phải “send a notarized (certified) translation with a copy of the originals”. Như vậy hầu hết mình phải gửi bản dịch có công chứng kèm bản gốc phải không anh? Hay là bản photo có công chứng thay bản gốc? Ví dụ như Hôn thú, khai sinh, bằng cấp

Về bảng điểm, theo yêu cầu của Visa Officer thì “original transcripts of all degrees must be submitted in university sealed envelopes”. Vậy làm sao mình mang đi dịch rồi công chứng đây?

Trong phần documents về Work experience, mình phải cung cấp doc của cả 2 vc luôn phải ko? Nếu có những nơi mình ko còn HĐ làm việc thì làm sao? Và nộp toàn bộ hay chỉ trong 10 năm trở lại? Cái này hơi rắc rối vì có những chỗ làm cũ quá thì ko biết làm sao mà kiếm được Letter of Reference?

Rất mong được sự trợ giúp của anh Việt. Chân thành cám ơn