Vừa qua, mình được một người bạn cho biết qua về hình thức học tại nhà (Homeschool/ Home Education) của con trai bạn đó, cụ thể là: cháu nhỏ được 10 tuổi, hiện đang ở Việt Nam nhưng theo học chương trình Homeschooling tại một trường của Mỹ: Abeka (Website: Abekaacademy.org), cháu học qua DVD, giáo trình và tài liệu do nhà trường gửi về. Bài tập tự làm và cha mẹ là người hướng dẫn con học, đồng thời là người đánh giá và cho điểm mỗi bài làm của con. Định kỳ có kiểm tra của trường và kết quả bài tập của con được gửi sang trường để theo dõi và đánh giá. Mỗi năm học có 170 ngày, mỗi ngày tự học 6h (từ 8h sáng đến 14h chiều). Một năm được đăng ký học tối đa 2 lớp, cháu 10 tuổi nhưng vì muộn nên mới học đến lớp 3 (Grade 3), tuy nhiên hiện nay cháu đã quen cách học này và học nhanh hơn nên rút ngắn thời gian học mỗi lớp đáng kể. Học phí nhà trường thu khoảng 1000$/năm, chủ yếu dùng để trang trải chi phí mua tài liệu, DVD, sách đọc thêm... (trọng lượng toàn bộ ~20kg và được gửi về VN).

Mình muốn hỏi các anh chị và các bạn trên WTT về mô hình học Homeschool này, tại Canada có trường học nào như vậy không? Khi con mình tham gia thì ntn và nhà trường có chấp nhận kết quả học từ xa như các học sinh khác không....v.v

Rất mong mọi người giúp thông tin để mình đký cho nhỏ mình sớm làm quen với chương trình và phương pháp học tại Canada.