Mình mở đề tài này vì gần đây có vài bạn nhắn tin hỏi mình chuyện học nursing ở Mỹ. Nay mình đưa ra đây để chia sẻ tí kinh nghiệm và cũng mong học được kinh nghiệm của các bạn.

Ai muốn học nurse thì nên bắt đầu từ community college sẽ dễ và rẻ hơn. Có 2 kiểu học:

1/ Bắt đầu và kết thúc Associate Degree ở 1 community college nào đó trong tiểu bang bạn ở luôn thì bạn đăng ký vào trường đó rồi hỏi conselor, mang theo transcripts tất cả những lớp bạn đã có bên Mỹ này, coi thiếu cái gì thì họ biểu mình lấy cái đó, gọi là các lớp prerequisites. Sau khi bạn có đủ mấy lớp prerequisites rồi thì bạn apply vô nursing program. Tuỳ theo trường mà họ có policy khác nhau. Có trường dựa vào GPA của mình; có trường vừa theo GPA, vừa bắt thi reading test hay speciment test; có trường dựa trên lottery system, cứ nộp đơn vô rồi bốc thăm, ai số nhỏ thì được nhận trước... cái này khi bạn chọn trường thì phải coi kỹ. Theo mình thì trường nào chọn theo GPA hay GPA và test là công bằng nhất. Sau đó bạn sẽ học khoảng 4-5 semesters (mỗi semester không quá 10 credits nếu mình đã học xong hết general education) chuyên ngành về nurse. Dĩ nhiên là sẽ rất cực và rất khó, nó như 1 dạng medical school nhưng ở trình độ thấp hơn thôi. Sau khi tốt nghiệp bạn phải thì lấy license gọi là NFLEX để được hành nghề. Cái này học Bachelor degree cũng thi cùng 1 cuộc thi, cùng đề thi luôn, ai muốn làm nurse đều phải thi. Sau đó bạn đi làm, nếu thích thì xin bệnh viện mình làm cho mình đi học thêm, có thể bệnh viện sẽ trả tiền cho mình để mình vừa làm vừa học. Đây là cách thuận lợi và rẻ tiền nhất cho những người có gia đình muốn học nurse. Về chuyện xin việc làm thì hiện nay nurse rất dễ xin việc, khi được nhận việc còn được cho bonus vài ngàn $. Người ta không bao giờ hết bị bệnh nên không lo nurse không có việc làm.

2/Học transfer. Bạn vào website của 1 trường (hay nhiều trường) 4 year Uni. nào đó, coi họ có nursing program cho transfer student không. Rồi hẹn gặp conselor nói chuyện. Conselor sẽ tư vấn cho bạn là muốn transfer qua trường họ mình cần phải có general education là những lớp nào, lớp nào mình có thể lấy dưới community college, lớp nào bắt buộc phải học của họ, và họ sẽ cho bạn cái bảng đối chiếu các lớp tương đương giữa trường họ và community college để bạn xuống community college lấy lớp. Sau khi lấy đủ rồi thì bạn appy để transfer. Tuỳ theo trường mà họ có những quy định khác nhau. Nhưng nói chung là cần offical transcipts, personal essay, letters of recommendation, có trường đòi TOEFL, có trường không, có trường nói nếu có TOEFL sẽ là 1 lợi thế, không thì thôi... Tuỳ bạn lựa chọn trường thích hợp để học. Sau khi được nhận vào thì bạn phải học ít nhất 6 semesters (mỗi semester không dưới 14 credits-nếu đã học xong hết general education courses rồi đó nha :20: ), vì nursing họ không nhận junior student mà chỉ nhận sophomore students thôi. Nhưng khi ra trường bạn sẽ có bằng BSN, có giá trị hơn bằng 2 năm ở community college nhiều. Bạn cũng phải thi lấy license như mình đã nói ở trên. Ra trường còn dễ kiếm việc hơn là học nurse 2 năm nữa. Tuy nhiên lúc học thì khó hơn học chương trình 2 năm nhiều. Lý do là ở Uni họ đòi hỏi cao hơn. Học sinh có khả năng transfer hay học từ freshman lên họ giỏi hơn là dân học community college.... Nhưng mọi thứ đều có giá trị riêng của nó. Tuỳ theo hoàn cảnh mà mình lựa chọn thôi.

Các lớp cần thiết để apply vô nursing, dù học 2 năm hay transfer thì cũng tuỳ trường nhưng nói chung gồm có:

1/College Chemistry, Algebra, General Biology, English 101, Sociology, General Psychology, Child and Adolescense Psychology, Adult and Aging Psychology, Anatomy and Physiology (2 lớp),

2/English 102, 200-level writing, Microbiology, Statistics, Genetics, Humanity Electives (tuỳ trường mà họ bắt lấy bao nhiêu credits, mà mỗi trường nó mỗi yêu cần khác nhau nên bạn phải quyết định rõ trường nào mình transfer để không lấy thừa lớp, rất tốn tiền và tốn thời gian)... học cái đống này cũng mất 2-3 năm.

Có trường họ chỉ cần vài lớp là cho apply, có trường thì bắt nhiều hơn. Trường mình thì bắt học hết phần số 1 ở trên thôi. Nhưng mình học transfer nên học luôn cái phần số 2 để mai mốt lên 4 year Uni không phải học, dành sức học chuyên môn thôi.

Thực tế hiện nay ngành nursing có rất đông người muốn học nên tính cạnh tranh rất cao. Vì vậy một khi xác định học thì nên có "tham vọng" đạt GPA tệ nhất là 3.5/4.0 Nếu dưới 3.5 thì phải vô waiting list rất lâu!

Mong là giải đáp được phần nào thắc mắc của các mẹ đã nhắn tin cho mình. :8: