Chào các mẹ trên diễn đàn.

Em năm nay 28 tuổi rồi, em vừa tốt nghiệp Cao học ngành Quản lý Kinh tế trong Xây dựng tại Đại học Xây dựng HN, trước kia, em cũng tốt nghiệp đại học ngành này tại trường này luôn. Tại Việt nam, em chuyên làm về lập dự toán, lập dự án đầu tư cho các dự án đầu tư xây dựng, gần đây được gọi tên là “Kỹ sư định giá công trình”. Nói nôm na là, tụi em có thể xác định giá một ngôi nhà, kể từ lúc chưa xây, đang xây hoặc đã xây xong và cũng có thể sơ bộ xác định được một dự án xây dựng ngôi nhà đó có lãi lời khoảng bao nhiêu trong từng điều kiện kinh tế hiện tại..

Bây giờ, em sắp kết hôn mà chồng sắp cưới của em hiện ở bang Minnesota (gần thành phố Minneapolis). Em biết là bằng cao học ở Việt nam (và kể cả bằng đại học) sẽ không được chấp nhận ở Mỹ.

Em dự định sẽ theo học ngành nào đó của đại học ở bang này để có việc làm ở đó lúc sang với chồng em.Việc gì cũng được miễn là dễ kiếm việc làm ở Mỹ và nếu có liên quan đến Cost engineer (Kỹ sư định giá) hay Bất động sản gì đó thì càng tốt.

Có mẹ nào am hiểu về việc này không, mong các mẹ cho em lời khuyên ạ. Chân thành cảm ơn các mẹ nhiều nhiều!

Nhân đây cho em hỏi, ở Khu vực Quận 9, Thủ Đức, Quận 2 có dịch vụ nào đổi tiền USD ra tiền Việt không? Em đổi tiền ở Ngân hàng, giá rẻ quá các mẹ ạ.