Chào gia đình châu Mỹ, em đang ở Hà Nội, hy vọng trong tương lai sẽ gia nhập gia đình mình.

Qua luật sư gia đình em đã apply nhập cư Canada theo diện Skilled Worker, dự tính năm 2010 sẽ đi. Hiện tại cả hai vợ chồng đều là Master of Economic có công việc khá, có bé gái 3 tuổi ngoan và rất tự lập. Em định năm 2010 sinh bé thứ hai nên cũng rất lo. Các mẹ có kinh nghiệm trả lời giúp em với ạ:

1. Nếu sinh bé ở Ca so với sinh bé ở Việt Nam sau đó đón sang thì có các thuận lợi, khó khăn gì hiện tại và tương lai lâu dài

2. Nếu sinh bé ở nước ngoài sau đó khoảng 2-3 tháng hai mẹ con bay về Việt Nam, sau đó khi bé 1 tuổi gửi ông bà, mẹ sang kiếm việc làm, bé 3-4 tuổi đón sang sau liệu có khả thi không ạ? Em sợ chưa quen sinh em bé bên đó gặp nhiều khó khăn và tốn kém hơn.

3. Em đọc về trang Web của những người nhập cư Canada (bằng tiếng Anh) thấy mọi người nói về sự phân biệt đối xử, khó kiếm việc làm,... không biết thực tế cuộc sống của người Việt mình bên đó thế nào? Chúng em cũng chưa có dịp đi Canada, chỉ mới đi Mỹ thôi ạ nên cũng lo lắm.

Em mong hồi âm của các chị. Chúc các mẹ và các bé mạnh khỏe, hạnh phúc, luôn yêu đời!