khi sanh bé xong , có giấy khai sinh ,giữ lại hóa đơn bệnh viện , rồi mình đem hết những thứ này lên LSQ phải không , có cần phải phiên dịch ra tiếng Nhật hay không? , khi muốn mang bé qua nhật chơi mình có phải làm pasport hay không ? và làm ở đâu : LSQ hay là nơi làm pasport ở VN mình ?

mình hỏi tương lai hơi xa 1 chút : chẳng hạn như em bé ở VN này đến năm 18 tuồi , mình muốn cho con mình qua Nhật ở luôn thì có cần giấy xác nhận ADN hay không ?

Mình vừa làm khai sinh cho con đây,khi sinh bé xong có giấy chứng sinh,bạn bảo ông xã mang giấy chứng sinh (đã dịch sang tiếng Nhật có công chứng) lên đại sứ quán (như nhà bạn ở tp HCM thì mang lên lsq) làm quốc tịch cho bé thôi,đơn giản lắm.còn quốc tịch VN thì bạn mang giấy chứng sinh xuống sở tư pháp (chứ ko phải phường,xã gì đâu nhé - vì bé có yếu tố nước ngoài mà - chỗ mà bạn làm đkí kết hôn đó),khai theo mẫu đơn,và có chữ kí của ông xã vào giấy đống ý cho con mang quốc tịch VN (và bé bắt buộc trong tên phải có tên tiếng Việt nha..vd: bé nhà mình là I.Hà Koshi).....lưu ý là làm quốc tịch Nhật cho con trước vì bên phía Nhật người ta chỉ photo lại giấy chứng sinh ( bệnh viện cấp cho 1 tờ thôi) thôi,còn bên Việt Nam sẽ thu luôn giấy chứng sinh bản gốc ý.....đơn giản lắm ý,chả mất tí tẹo tiền nào cả ngoài tiền dịch giấy chứng sinh sang t.Nhật đâu..:):)...

Giờ bạn chưa mang thai thì còn lâu,chắc đến lúc ý cũng chả có thay đổi gì đâu..:D....khi sinh bé gì thì gì chả ai bằng đc mẹ đẻ mình chăm mình đâu bạn....hehhhee....