Cấu trúc looking forward to được hiểu là mong chờ vào một điều gì đó cùng với cảm xúc háo hức, hân hoan và sự chờ đợi của bản thân trước một sự việc, hành động nào đó

looking forward to + gì

Bạn đã biết cách sử dụng cấu trúc looking forward to + gì chưa? Hãy cùng Phát âm Tiếng Anh tìm hiểu trong bài viết này nhé.

Looking forward to có nghĩa là gì?

Cấu trúc looking forward to được hiểu là mong chờ vào một điều gì đó cùng với cảm xúc háo hức, hân hoan. Vì vậy, chúng ta thường sử dụng cấu trúc looking forward để diễn tả cảm xúc, sự chờ đợi của bản thân trước một sự việc, hành động nào đó

Looking forward to + gì

Công thức:

Looking forward to + V_ing/N

Ví dụ:

•   Linda is looking forward to seeing her new friend this weekend. (Linda rất mong chờ gặp người bạn mới của cô ấy vào cuối tuần này.)
  •   I’m really looking forward to my summer vacation (Mình rất mong đợi kỳ nghỉ hè của mình)

Xem thêm:  Trước since là thì gì? Tổng hợp cấu trúc since, ví dụ và bài tập

Looking forward to + gì và được sử dụng trong tiếng Anh như thế nào?

Looking forward to + gì

Thể hiện sự phấn khởi hay mong chờ về chuyện gì đó sắp xảy ra

Ví dụ:

•   I am looking forward to seeing my parents again after 3 years.

(Tôi rất mong chờ được gặp lại ba mẹ của mình sau 3 năm.)

•   Nam is looking forward to going to New York on her vacation.

(Min rất mong chờ tới New York vào kỳ nghỉ của cô ấy.)

Cấu trúc looking forward được sử dụng cuối thư với mục đích hy vọng sẽ sớm nhận được lời hồi âm 

Ví dụ:

•   I am looking forward to hearing from you. (Tôi rất mong nhận được sự hồi âm từ bạn.)
  •   I’m looking forward to seeing you next Tuesday. (Tôi rất mong gặp bạn vào thứ 3 tới.)

Lưu ý: Với cấu trúc looking forward, bạn nên chú ý đến mức độ trang trọng của nội dung để phù hợp với đối tượng hướng đến nhé!

Lời nói thể hiện sự trang trọng: I look forward to + V-ing

Ví dụ: 

•   I look forward to joining this gameshow. (Tôi rất mong chờ tham gia trò chơi này)
  •   I look forward to attending her workshop. (Tôi rất mong chờ tham dự buổi hội thảo của cô ấy.)

Lời nói thể hiện sự ít tính trang trọng hơn: Look forward to + V-ing

Ví dụ: 

•   Look forward to seeing you again next week. (Rất mong gặp lại bạn vào tuần tới.)
  •   Look forward to visiting your school next Monday. (Rất mong tới thăm trường bạn thứ 2 tuần tới.)

Lời nói thể hiện sự thân mật: I’m looking forward to + V-ing

Ví dụ: 

•   I’m looking forward to hearing from you soon. (Tôi rất mong nhận được hồi âm sớm từ bạn.)
  •   I’m looking forward to seeing you at my birthday party. (Tôi rất mong được gặp bạn tại buổi tiệc sinh nhật của mình.)

Xem thêm:  Bỏ túi 10 app học tiếng Anh online miễn phí hiệu quả nhất 2022

Phân biệt giữa looking forward to với expect

Mặc dù expect mang nghĩa giống looking forward to. Nhưng cách sử dụng của 2 từ này hoàn toàn khác nhau, chúng ta dựa vào ngữ cảnh của mỗi tình huống mà đưa ra lựa chọn phù hợp.

Looking forward to + gì

Đối với expect thì nó được dùng để diễn tả về khả năng một sự việc hay hành động nào đó có thể xảy ra. Ngược lại, cấu trúc looking forward to diễn tả sự chắc chắn hành động và sự việc ấy sẽ sớm xảy ra ở thực tế. Chính vì thế, expect và cấu trúc looking forward to khác nhau về mức độ về khả năng xảy ra của sự việc.

Ví dụ:

•    Jony expects to win the game. (Jony mong anh ta sẽ thắng game.) 

Hành động thắng game này không chắc chắn, có thể xảy ra hoặc không. Vì vậy chúng ta sử dụng expect.

•   I am looking forward to my 18th birthday. (Tôi đang rất mong đợi sinh nhật tuổi 18 của mình.)

Sinh nhật tuổi 18 là một điều chắc chắn có thể xảy ra. Chính vì vậy chúng ta dùng cấu trúc looking forward.

Xem thêm:  Whose là gì? Mẫu câu ví dụ và bài tập với whose

Tổng kết

Bài viết trên là những kiến thức hết sức bổ ích về looking forward to + gì mà Phát âm Tiếng Anh muốn truyền tải đến bạn đọc. Hãy vận dụng những kiến thức được chia sẻ một cách đúng đắn và hiệu quả nhất nhé! 

Nguồn: https://www.phatamtienganh.vn/looking-forward-to-cong-gi/