Thật ra khi chia sẻ với mọi người về chủ đề này thì thực sự tôi đang là 1 đứa rất dốt Tiếng Anh. Nhưng trước đây tôi có 1 suy nghĩ rất đơn giản là " Tiếng  Việt cong chưa ra đâu với đâu lại còn bặp bẹ nói tiếng Tây tiếng Tàu nữa". Khi lên THPT tôi mới thật sự "choáng". Nhìn lũ bạn ngày cày Anh, tối luyện đề. Chúng nó thật sự thật chăm chỉ mà nhìn lại mình vẫn chơi game, lướt facebook ... -thật "xấu hổ" quá. Vì vậy, tôi cũng xem mấy review trên mạng về các kì thi chứng chỉ về Tiếng Anh. Và tôi đã chọn IELTS. Tôi đang là người tự học nhé, từ con số 0 luôn. Nhiều người hỏi tôi là sao không học ở trung tâm, hay học gia sư. Nói thật chứ GĐ tôi cũng chẳng khá giả gì: ngày bố mẹ làm mồ hôi nước mắt ra được mấy trăm còn phải lo chi tiêu cho cả nhà chứ, đủ loại tiền chưa kể là nhà tôi có 6 thành viên. Nhưng mà hoàn cảnh chỉ la hoàn cảnh, tôi vẫn rất may mắn khi còn có mạng , thiết bị kết nối internet. Vẫn có thể tìm tòi. Chắc các bạn cũng vậy, cũng từng tìm trên gg, facebook, ở các nhóm... về tài liệu học IELTS. Buồn cười là tôi đã tải 1 đống trong drive nhưng lười quá ko động nổi mà ko biết bắt đầu từ đâu. May thay tôi chợt xem được 1 video đánh cho người muốn luyện thi IELTS từ số 0 (do ko thể copy-paste nên tôi sẽ trích tên đề mục :LỘ TRÌNH TỰ HỌC 1 NĂM TỪ MẤT GỐC LÊN 6.5

Của IELTS with Datio. 

Thật sự mình thấy như có 1 ánh nắng thoảng qua luôn. Mình cũng làm theo, học thử thấy hay hay. Và mình có 1 lời khuyên với các bạn nào cũng như mình rằng: dù các bạn ôn thi chứng chỉ nào đi nữa thì cũng nên là sức học thực sự , ko nên học tủ, học theo các tips. Vì điều đó rất nguy hiểm. Mình lấy VD nha: chẳng hạn như bạn học IELTS để được xét tuyển vào các trường đại học như: Ngoại Thương, KTQD, Ngoại Giao... tất nhiên mỗi trường đều có chỉ tiêu khác nhau. Vì mục đích vào trường mà bạn lại học theo kiểu mẹo thì điểm đó chưa đánh giá hết được mà mai kia khi đỗ vào trường mình mong muốn thì họ có khi dạy bạn trên trường theo giáo trình bằng tiếng anh, Khi ấy mà bạn lại ko có kiến thức căn bản thì rất rất nguy hiểm. Nếu dần dần điều này sẽ làm giảm uy tín của chứng chỉ thi IELTS nha. Nói chung là học là cho bản thân, chứng chỉ chỉ là phương tiện để mọi người biết ta phần nào ở trình độ nào thôi.

Cuối cùng mình xin chúc các bạn nào đang ôn thi IELTS sẽ được điểm cao, chúc người nào chưa và đang có ý định học thì hãy xác định rõ lộ trình, và chúc bản thân mình sẽ thành công trong công cuộc trinh phục IELTS.