Theo nhiều nghiên cứu, hiện nay có thể thấy rằng rất nhiều phụ huynh dự định cho con đi du học sau khi kết thúc cấp 2. Do đó mà chúng ta có thể thấy rằng việc học tiếng Anh và lấy chứng chỉ đối với học sinh cấp 2 hiện đang nhận được rất nhiều sự quan tâm. 

hình ảnh

Vậy đâu là cách học Tiếng Anh tối ưu cho học sinh cấp hai, sau đây mình sẽ cùng bạn tìm hiểu qua bài viết này nhé!

1. Tại sao việc học Tiếng Anh lại thực sự quan trọng đối với học sinh cấp 2?

Tiếng Anh từ lâu đã phát triển thành môn học yêu cầu trong chương trình học. Tuy nhiên, trong xu hướng hội nhập Quốc tế và toàn cầu hóa như hiện nay, Tiếng Anh lại ngày một cho thấy sự thiết yếu hơn cả 1 môn học của nó, đặc biệt là đối với học sinh cấp hai.

Trước khi đưa ra những bí quyết học Tiếng Anh tối ưu cho học trò cấp 2, mình sẽ cùng bạn giải đáp vì sao Tiếng Anh lại quan trọng với học sinh cấp 2 đến vậy.

Xây dựng nền tảng Tiếng Anh vững chắc

Mặc dù ngày nay học sinh đã bắt đầu được học Tiếng Anh từ tiểu học hay thậm chí từ mẫu giáo. Tuy nhiên, những kiến thức mà các bạn được học còn rất cơ bản. Lúc lên cấp 2, các bạn sẽ phải học thêm một khối lượng lớn kiến thức nữa. 

Những kiến thức trong chương trình cấp 2 sẽ là nền tảng tốt xây đắp thành công giai đoạn học tiếng Anh sau này. Bởi vậy, việc học tốt tiếng Anh ngay từ cấp 2 sẽ cực kỳ quan trọng.

hình ảnh

Trúng tuyển kỳ thi vào lớp 10

Rất nhiều các trường THPT đều đăng ký kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 với 3 môn thi chính gồm Toán, Văn và Ngoại ngữ. Một số trường sẽ có thêm môn chuyên hay môn thứ 4 theo quy định riêng của từng thành phố hay từng trường.

Tiếng Anh hiện là một trong 3 môn thi yêu cầu trong kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 của nhiều trường THPT trên toàn quốc. Những bạn học tốt môn Tiếng Anh hoàn toàn có thể hoàn thành bài thi vào lớp 10 với điểm số cao giúp tăng cơ hội trúng tuyển vào trường cấp 3 như hy vọng.

Được xét tuyển thẳng vào những trường THPT

Có thể nói rằng ngày nay rất nhiều trường THPT tại Hà Nội xét tuyển thẳng hoặc cộng điểm cho các thí sinh có chứng chỉ IELTS hoặc những chứng chỉ ngoại ngữ khác. Do đó, những bạn học tốt nền tảng tiếng Anh cấp 2 hoặc có trong tay tấm bằng IELTS thì đúng là một lợi ích vô cùng lớn. 

Phụ huynh và các bạn học sinh cấp 2 có thể tham khảo Danh sách trường THPT xét tuyển bằng IELTS.

Cơ hội được đi Du học

Như mình đã nói ở trên, hiện nay nhu cầu phụ huynh có mong muốn cho con đi du học sớm từ THPT thay vì Đại học tăng cao nên việc học tốt Tiếng Anh từ cấp hai lại càng quan trọng. Một số Quốc gia như Singapore hay Canada thì bạn có thể đi du học mà không cần chứng chỉ IELTS hay các chứng chỉ khác.

Ngoài ra, ở một môi trường học tập quốc tế Tiếng Anh tốt sẽ giúp những em dễ hòa nhập và thích nghi hơn, song song với việc sở hữu 1 chứng chỉ như IELTS sẽ giúp bạn có cơ hội giành được những suất học bổng trị giá.

Trên đây, chúng ta đã cộng điểm qua 1 số lý do minh chứng cho việc học Tiếng Anh trong giai đoạn cấp 2 là hết sức cần thiết. Trong phần tiếp theo, mình sẽ gợi ý những cách học Tiếng Anh tối ưu cho các bạn nhé!

2. Cách học Tiếng Anh hiệu quả nhất cho học sinh cấp hai

Những bạn học sinh cấp 2 do độ tuổi còn nhỏ nên ý thức tự giác và chủ động trong việc học chưa cao. Không những thế, khi gặp kiến thức mới hoặc bài khó, các bạn rất dễ chán nản. Đó là tâm lý chung rồi.

Hiểu được điều đó, trong phần này, mình sẽ tổng hợp các phương pháp học Tiếng Anh tối ưu cho học sinh cấp hai, cụ thể theo từng kỹ năng để những bậc phụ huynh có thể tham khảo để chỉ dẫn và hỗ trợ con em mình nếu như các bạn gặp trắc trở trong quá trình học nhé.

hình ảnh

2.1. Bí quyết học từ vựng cho sinh cấp 2

Không giống như cấp 1, trong chương trình học cấp 2, các bạn sẽ phải tiếp xúc với lượng từ vựng lớn. Vậy nên để giúp các em học và nhớ từ vựng hiệu quả, chúng ta nên ứng dụng phối hợp phương pháp lặp lại và áp dụng để các em đồng thời trải nghiệm và vận dụng tri thức.

Việc vận dụng kiến thức về từ tựng học được vào các bài tập, game, quiz, ... Sẽ giúp các bạn có hứng thú học hơn và nhớ từ vựng nhanh hơn và lâu hơn. 

Theo nghiên cứu của Hermann Ebbinghaus bộ não của chúng ta có thiên hướng quên đi các thông tin được tiếp nhận một cách chóng vánh nên việc ôn tập và nói lại là thiết yếu để ghi nhớ lâu hơn. 

Ngoài ra, còn một cách học từ vựng tương đối hiệu quả cho học sinh cấp hai đó chính là dùng Flashcard. Các bạn có thể tự làm hoặc dùng các phần mềm như Anki hoặc SuperMemo để học theo Flashcard.

Flashcard có thể chia làm  3 loại:

• Loại 1: Bộ từ đơn lẻ (tập trung học từ vựng đơn lẻ theo chủ đề)
  • Loại 2: Những cụm từ vựng (học từ dựa vào sentence-based)
  • Loại 3: Common phrases (các câu, cấu trúc giao tiếp thường ngày)

Nếu vẫn chưa hiểu thì bạn có thể tham khảo Spaced Repetition và phương pháp áp dụng vào việc học từ vựng nhé.

2.2. Bí quyết học ngữ pháp cho học sinh cấp hai

Ngữ pháp là phần kiến thức các bạn đã được học trên lớp, tuy nhiên, các bạn mới chỉ nhớ kiến thức này ở mức độ nhận diện nghĩa là nhớ và nhìn thấy kiến thức lúc làm bài tập chứ chưa có phản xạ tự vận dụng trong phần nhắc hay viết hoặc hệ thống lại một bí quyết bài bản.

Một số bí quyết học ngữ pháp cho học sinh cấp hai như sau:

• Học ngữ pháp từ cơ bản (loại từ) đến nâng cao (cấu trúc câu, các thì trong Tiếng Anh, ...). 
  • Tự đặt các ví dụ sinh động với những cấu trúc mới học được để nhớ kiến thức lâu hơn. 
  • Làm nhiều bài tập liên quan tới chủ điểm ngữ pháp mới học. Việc thực hiện làm các bài tập vận dụng là điều chẳng thể thiếu giúp các bạn học sinh hiểu rõ về ngữ pháp. 
  • Dùng mindmap: với những kiến thức phức tạp thì bạn có thể tự vẽ mindmap không dựa vào tài liệu học như một lần ôn lại và tự rà soát kiến thức. Tuy nhiên, việc hệ thống tri thức bằng mindmap còn giúp việc ôn tập thuận tiện hơn vì mang dấu ấn cá nhân của người học.

2.3. Cách học Listening và Reading cho học sinh cấp 2

Listening và Reading là hai kỹ năng thụ động, chủ yếu rà soát những bạn về phản xạ khi có thông tin mới. Vậy bí quyết học phù hợp dành cho 2 kỹ năng này là gì?

hình ảnh

• Pre (Trước khi làm bài): Đây là bước chuẩn bị, các bạn học sinh sẽ cần xác định đấy là dạng bài gì, yêu cầu đề bài như thế nào, tìm và gạch chân keywords.
  • During (Trong khi làm bài): Đọc hoặc Nghe phối hợp với kỹ năng Skim và scan để tìm ra đáp ra.
  • Post (Sau khi làm bài): kiểm tra lại, ghi chép lại từ mới và những câu hay để ứng dụng cho những bài sau này.

Listening và Speaking chứa nhièu dạng bài khác nhau và điều quan trọng đầu tiên là các bạn cần hiểu rõ chiến thuật làm dạng bài đó và tập tành nhiều lần cho thành thạo.

Bên cạnh đó, mình cũng gợi ý một số Tips luyện 2 kỹ năng này cho học sinh cấp 2 như sau:

• Xem phim, nghe nhạc hoặc nghe những podcasts Tiếng Anh để cải thiện kỹ năng nghe và tăng vốn từ vựng.
  • Tập thói quen đọc sách báo, truyện Tiếng Anh theo thói quen hàng ngày để vừa giải trí vừa cải thiện kỹ năng đọc.
  • Luyện nghe chép chính tả, bạn có thể tìm hiểu ứng dụng phương pháp nghe chép chính tả trong IELTS nếu chưa hiểu nhé. 

2.4. Phương pháp học Writing và Speaking cho học sinh cấp 2

Trong phần này, chúng ta sẽ cùng phương pháp học Tiếng Anh tối ưu cho học sinh cấp hai luyện Writing và Speaking.

Đây là hai kỹ năng chủ động, chủ yếu kiểm tra về phản xạ nắm bắt thông tin của người học. Không những thế, trên lớp các bạn sẽ không được luyện tập nhiều về 2 kỹ năng này nên có thể nói đây là hai kỹ năng tương đối khó cho học sinh cấp hai.

Để học 2 Writing và Speaking, các bạn cần có nền tảng về từ vựng và ngữ pháp tốt,đồng thời cần được tập tành nhiều để tạo phản xạ và thói quen.

1 số cách luyện 2 kỹ năng này như sau:

Speaking

• Tập kết cải thiện phát âm chuẩn, tập tành bằng cách tự nói trước gương, hoặc tự quay lại bài nói của mình trước ống kính.
  • Tận dụng những ứng dụng luyện Speaking với người bản xứ để kết bạn mới ở nước ngoài và luyện giao tiếp.
  • Nếu bạn hay dùng Tik Tok thì có thể tham dự các Duet challenge, đọc bản tin hoặc lồng tiếng phim, hát nhép, ...

Writing

• Đọc đa dạng hơn để nâng cao vốn từ vựng cũng như thu thập các ý tưởng cho bài viết.
  • Liên tục ôn lại và vận dụng các cấu trúc để nắm chắc về ngữ pháp.
  • Có thể tập viết nhật ký bằng tiếng Anh và dùng phần mềm rà soát ngữ pháp trên máy để hỗ trợ.

Trên đây mình đã chia sẻ các bí quyết học tiếng Anh tối ưu cho học sinh cấp 2 cùng lúc giảng giải lý do tại sao việc học Tiếng Anh lại quan trọng trong thời kỳ cấp 2.

Hy vọng những thông báo trên đây có thể giúp các bạn học sinh cấp 2 Tiếng Anh tốt hơn. Bên cạnh đó cũng giúp phụ huynh có thể hỗ trợ và hướng dẫn con trong suốt quá trình học.  

Bạn có thể tham khảo thêm nhiều phương pháp học Tiếng Anh hiệu quả khác để nạp thêm kiến thức nhé. Chúc các bạn thành công!

Nguồn: IELTS LangGo