Mình có đọc TOPIC tự học tiếng Nhật của một bạn trên đây, học
1
năm mà đỗ N2 quả là thật sự có năng khiếu học ngoại ngữ đó, vì nếu như tìm hiểu kỹ một chút thì các bạn sẽ thấy
N2
nó khó như thế nào, ở trình độ Đại học của Việt Nam, nếu cử nhân ra trường (Học
4 năm
trình độ dạng trung bình thì khó lòng mà đậu được). Cái đó là có người dạy, người hướng dẫn, mình cũng gặp nhiều người tự học, nhưng đa số các bạn không học chuyên ngành mà học trung tâm thì thời hạn mà các bạn nếu học chuyên cần thì trung bình các bạn mất
2 năm đến 3 năm
để có được
N2
, còn học
1
năm mà lấy được
N2
quả là hiếm thấy.

Mình thấy bạn ấy rất nhiệt tình chia sẻ, cũng tốt thôi, kích thích động lực cho người học, những người muốn thay đổi công việc, thay đổi mức lương, nhưng mình tự hỏi cái Topic của bạn ấy lâu như vậy rồi, nhưng mình chưa thấy bạn nào vào chia sẻ thành công từ những kinh nghiệm bạn ấy viết ra cả... Mình toàn thấy comment kiểu như "bạn tạo động lực cho mình lắm..." "Mình sẽ down tài liệu của bạn về....để..." bỏ đó. bla bla. Ai cũng muốn tự học, ai cũng muốn lấy N2 càng nhanh càng tốt, Nếu học bình thường thì mất trung bình
3 4 năm
theo đuổi chuyên tâm, nhưng ở đây ai cũng muốn giống chủ Topic là 1 năm phải đậu. vậy cái topic đó có cho ra đời một sản phẩm nào chưa? Mình tự hỏi.? nếu chưa thì lý do vì đâu? Mình sẽ trả lời giúp các bạn. "
Những người đang tự học ngoại ngữ và có ý định tự học ngoại ngữ"

Trước hết mình sẽ phân tích, những đánh giá của mình về nội dung của topic của bạn đô đô phan gì gì đó mình không rõ, phương pháp của bạn ấy là học xong
N4
trong
7
tháng, sau đó mất thêm
5 tháng
để luyện thi
N2
bằng cách đọc tiểu thuyết... Mình tự hỏi, ở trình độ
N2
như mình, mình đọc mấy cái tiểu thuyết của bạn ấy đưa, mình thấy toàn là từ khó, kanji của
N1
, thể ngắn, bla bla, mình đọc dù cố gắng lắm mình cũng chẳng hiểu ý của tác giả là gì cả, mình nghĩ để đọc được tiểu thuyết thì cần có một nền tảng ngôn ngữ tương đương
N1
và có hiểu biết khá nhiều về văn học mới đọc được tiểu thuyết loại này, mà bạn này đọc được tiểu thuyết thì bạn đi thi
N1
luôn chứ học làm chi nữa, có thể bạn phản biện là tra từ điển, oh xl, tiếng Nhật nó chẳng như tiếng Anh đâu mà tra từ điển vì gốc từ nó biến đổi rất là dị, rõ ràng nếu ai mà
N4
mà học được bằng phương pháp này thì mình khuyên bạn nên đi thi
N1
. Ngoài ra thì bạn còn úp mấy cái phần mềm... gì gì đó. Nói chung là nếu để chia sẽ kinh nghiệm thì mình thấy kinh nghiệm học của bạn đó khó có thể áp dụng thành công cho người khác được.

Trở lại một xí về quá trình học ngoại ngữ của mình. mình tự học từ bảng chữ cái Hiragana... cho đến khi đậu
N2
mất khoảng
15 16
tháng gì đó. Sau một quá trình cày cuốc thì mình sẽ chia sẻ phương pháp học, tài liệu học, lộ trình học, thứ tự học, học từ đâu, học bằng sách gì, học theo thứ tự như thế nào. bắt đầu như thế nào.

Về hệ thống bằng cấp của tiếng Nhật thì hiện tại mình có thể mô tả một cách đơn giản nhất cho các bạn dễ hình dung là có
5
cấp độ từ dễ nhất là
N5
:)
đến khó nhất là
N1
:-S
.
N5
nếu bạn học trung tâm fulltime ngày
5 6h
thì mất khoảng
3
tháng, thêm
3
tháng nữa là có N
4
, Thêm
5-6
tháng nữa là thi được
N3
, từ
N3
lên
N2
mất thêm khoảng
1
năm, từ
N2
lên
N1
thì dao động từ
2
đến
5
năm tùy người. Tất cả là học ở trung tâm mà học nguyên ngày chứ không phải tuần
3 buổi tối
đâu, về lượng từ vựng thì
N5
khoảng
1000,N4
khoảng
1900
,
N3
khoảng
3600,N2
khoảng
7000
, và
N1
là khoảng
11000
Về lượng Kanji thì trên lý thuyết thì nó khác, nhưng trên thực tế thì nó khác, lý thuyết thì kanji của
N5
khoảng
125
kanji của
N4
là khoảng
250
của
N3
khoảng
600
, của
N2
là khoảng
1000
, của
N1
là khoảng
2100
nhưng thực tế đi thi thì nó sẽ ra thế này: Muốn làm tốt mức độ nào đó thì bạn phải học thêm
30%
kanji của mức độ tiếp theo, ví dụ mình thi
N2
thì học
1000
không thể đủ vì thực tế trong bài thi họ ra luôn kanji của
N1
vì vậy khi đi thi
N2
thì nắm khoảng
1400
đến
1500 l
à ok, còn thi
N1
thì bạn mang theo khoảng
2500
kanji (học luôn những kanji không có trong chương trình dạy, những kanji này xuất hiện trên báo chứ không có trong bộ sách học).

Vậy tại sao lại học tiếng Nhật:
Đơn giản, các bạn vào Vietnamworks hay Careerlink sẽ thấy, hiện tại thì tiếng Anh là phổ thông rồi ai cũng phải biết, các vị trí khác hầu hết toàn là tiếng Nhật, nếu bạn có
N2
, mới ra trường lương tối thiểu của bạn phải từ
400$
trở lên là cái giá thấp nhất cho
N2
không có kinh nghiệm, nếu bạn có kinh nghiệm ở các lĩnh vực như nhân sự, IT, kế toán... hoặc có bằng ĐH một chuyên ngành khác thì lương của bạn dao động từ
600$ đến 1000$.
và nếu có
N1
thì mình nghĩ lương dưới
700$
thì không nên làm... ^^ Đó là giá trị của công sức bỏ ra,
Điều quan trọng
hơn cả lương là gì, đó là sự dễ dàng tìm kiếm công việc, lương cao cũng đâu có ý nghĩa gì khi mà ít nơi tuyển, tiếng Nhật thì khác, bạn có
N2 thì cơ hội bạn cao gấp 3 đến 5
lần so với người có cùng bằng cấp chuyên môn với bạn, Thích quá phải không.
:Embarrassment:

Vậy bắt đầu từ đâu với những bạn tự học. Lời khuyên là bạn nên ra trung tâm làm 1 khóa vỡ lòng để giáo viên hướng dẫn bạn phát âm cho đúng và học thuộc bảng chữ cái. Vì giai đoạn này tự học cần có quyết tâm rất cao vì nó khó và rất dễ bỏ cuộc nếu tự học, hơn nữa để giáo viên hướng dẫn bạn
phát âm cho đúng.
Nếu bạn học trung tâm mà thấy không hợp, học không vô thì hì hì... bạn tự hiểu nhé... bạn rất cố gắng nhưng mình rất tiếc...

Các bạn có thể học
Đông Du, Sakura, Sư phạm, Hikari.
... vâng vâng mất khoảng 1 đến 2tr cho một khóa 3 tháng, nếu các bạn không có điều kiện, học sinh, tài chính khó khăn thì có thể học miễn phí ở đây:
http://ngoainguvietnhat.com/hoc-tieng-nhat-thong-tin-khoa-hoc/hoc-tieng-nhat-lop-vo-long-mien-phi/hoc-tieng-nhat-lop-vo-long.html

Sau khi học xong khóa sơ cấp khoảng tới bài 9 bài 10
Mina no nihongo
gì đó thì bạn có thể ở nhà tự luyện được rồi đấy. Tới đây thì có thể xác định là bạn có t
iềm năng.
.. chứ chưa phải là bạn có thể lấn sâu vào tiếng Nhật nhé.
;)

Sau khi học hết bảng chữ cái, biết chào hỏi, thì điều quan trọng nhất là giáo trình, trên thực thế thì có rất nhiều loại giáo trình,
nhưng để học, để nói, để thi
thì mình khuyên các bạn bám sát vào giáo trình
Mina no hihongo
, ở Việt Nam phát hành 2 tập, và cũng là giáo trình của hầu hết tất cả các trung tâm ngoại ngữ ở VN hiện nay. Trung tâm nào nói giáo trình tự biên soạn, thực chất là lấy Mina soạn lại. Giáo trình bằng tiếng Việt, đọc có thể hiểu dễ dàng,
tập 1
học xong
có thể thi N5
,
tập 2
học xong,
có thể thi N4
, Ngoài ra, thì trên mạng có
tập 3
(Bằng tiếng anh) để
thi N3
, và
tập 4
(
Gần như thi được N2
). hai cuốn sau thì ở việt nam mình chưa thấy trung tâm nào dạy vì nó bằng tiếng Anh . ( Mình tự học bằng 2 cuốn này).

Các bạn cứ ra nhà sách mua hoặc tải về từ trên mạng in ra mà học.

Link ở đây:

Sách của 2 cuốn mina 1 và 2 tiếng việt: (đầy đủ file audio và sách)

http://www.studyjapanese.net/2011/03/file-audio-cua-50-bai-khoa-minna-no.html

Sách của 2 cuốn 3 và 4 tiếng anh (Có đầy đủ file audio và sách nhé)

http://www.studyjapanese.net/2012/09/minna-no-nihongo-chuukyu-i-honsatsu.html

http://www.studyjapanese.net/2013/01/minna-no-nihongo-chuukyu-ii.html

(Sơ cấp, tự học các bạn
tuyệt đối
học và chỉ học
Mina 1 + 2
tuyệt đối không phí thời gian vô những phần mềm, dù là gì,
tất cả,
đầu tư vào 2 quyển đó thôi, (Sách đó được thiết kế vô
4 kỹ năng, nghe, nói, đọc, viết
) nên các bạn
ko cần
tìm hiểu các loại sách hoặc phần mềm khác, vừa gây nhiễu, vừa tốn thời gian
) Học xong căn bản đó rồi thì muốn đọc muốn học gì thì học. ^^
:D

Và học như thế nào:
Cái này quan trọng nhất:
Đầu tiên học thuộc nhuần nhuyễn từ vựng trong mỗi bài mới, học thuộc thuộc đến mức mà nhờ người bạn phát âm từ đó bằng tiếng việt và phải ứng khẩu lại ngay, nếu còn suy nghĩ 1 2s là chưa đạt, ^^ tiếp theo đọc phần ngữ pháp, hiểu ví dụ, sau đó, làm tất cả các bài tập trong sách vô vở, chép toàn bộ nhé, vừa chép vừa đọc to, nếu các bạn chỉ đọc những bài tập mà không chép, học lên cao các bạn sẽ hối hận vì viết không được. sau đó nghe mp3 và hình dung lại những gì họ vừa nói... cứ vậy ^^

Đối với các bạn muốn tự học trung cấp: (
Cuốn 3 và cuốn 4
) Tiếc là sách mình học thì mình dịch ra tiếng Việt hết rồi nhưng mình chẳng có máy Scan nên mình chưa chia sẻ cho các bạn được, vì theo mình biết thì chẳng ai dịch cuốn này ra tiếng Việt cả, vì vậy các bạn nếu có quyết tâm thì dùng từ điển tra từng từ 1 và take note lại vậy.^^. có quyết tâm, gian khổ mới rèn luyện tinh thần không đầu hàng trước khó khăn được. ^^

Sau khi học xong
4
cuốn đó và thi đỗ
N2
thì các bạn nên tập đọc và dịch những bài viết về các danh nhân, chính trị xã hội trên ja.wikipedia, đọc những tin tức này giúp các bạn luyện phần
dokkai
rất tốt đê thi
N1
. Còn bạn nào thích đọc tiểu thuyết như đô đô phan gì nói thì mình chịu vì mình nghĩ
N2
vẫn chưa đủ để đọc mấy cái tiểu thuyết.

Phần quan trọng nữa là
Kanji:
Bạn nghe người khác mô tả
Kanji
là khó nhất trong việc học tiếng Nhật? Nếu bạn nghe vậy bạn sợ không, lời khuyên cho bạn là, kệ họ đi, đó là ý kiến của họ, mình sẽ cho bạn suy nghĩ khác về
Kanji,
"
Kanji
rất thú vị" với
cuốn sách này
bạn sẽ tin là mình nói đúng:

http://www.studyjapanese.net/2012/12/kanji-look-and-learn.html

Tự tải về, in ra và nghiên cứu nhé: (Bằng tiếng Anh, nhưng không sao) hãy vào trang web này
http://mazii.net/

Và nhập vào chữ hán đó, nó sẽ cho ra nghĩa, âm hán việt, nếu không nhập được thì hãy tìm hiểu nhập liệu bằng tiếng Nhật trên Google,^^.

Hiện tại thì mình đang làm phiên dịch cho một công ty Nhật và đang ôn tự luyện thi
N1.
Nhưng mình cảm thấy chưa đủ nên chắc cuối năm mình sẽ dành tiền đi du học tự túc hoặc xin học bổng. Lời khuyên là nếu các bạn còn trẻ và có quyết tâm muốn thoát khỏi cảnh hai vợ chồng làm hoài mà vẫn ở nhà thuê thì tốt nhất các bạn nên học tiếng
Nhật
hoặc có điều kiện hơn thì vận động gia đình cho đi du học
Nhật,
mình chưa từng trải nhưng mình nhìn thấy rằng, nếu đi du học Nhật về 2 năm, bạn cố gắng, bạn có
N1
thì về VN có thể con số
1000$
cũng chẳng là gì hết.

Lời cuối là: Bạn nào có ý định học N2 trong vòng 1 đến 2 năm thì mình nghĩ bạn có sẵng sàng bỏ ra
ít nhất 1 tiếng 1 ngày
chỉ để ngồi cứng một chổ ôn luyện không? nếu bạn trả lời có thì mình nói thẳng, bạn sẽ lấy được N2 trong vòng 2 năm. Còn nếu không thì bạn mất hơn 4 năm hoặc lâu hơn thế.

Chúc các bạn tìm ra cơ hội mới và thành công sau khi đọc được những chia sẻ này của mình ^^.

Thank các bạn đã đọc, có câu hỏi gì hoặc khó khăn gì thì cứ chia sẻ để mọi người cùng tham khảo và tìm cách giải quyết ạ, hi vọng 1 2 năm nữa ai đọc Topic này làm lương cũng 1000$ hết.
@};-

Nếu rãnh thì mình sẽ chia sẻ tiếp mình học tiếng Anh như thế nào ^^.
:Embarrassment: