Hôm qua khi vào BV thăm bé bị bỏ rơi, các cô bác sỹ, y tá có nói đến trường hợp một em bé khác cũng đang ở trong Khoa. Mình đã vào thăm và muốn đưa lên đây để hỏi ý kiến các mẹ xem có thể giúp bé không.

Đó là một em bé đẻ non (bé gái), khi sinh được 1kg. Bố mẹ bé là những người rất nghèo, đã có 2 con gái. Mẹ bé bị bệnh nặng (đó là lý do khiến bé bị đẻ non). Sau khi sinh, mẹ bé xuất viện và đến nay (đã 1 tháng), bố mẹ bé không hề quay trở lại thăm bé. Ngay sau khi sinh, gia đình đó đã tỏ ý không muốn nuôi bé, muốn đưa bé về để bé chết (lời các cô trong BV). Hiện bé đang được nuôi dưỡng trong lồng ấp của Khoa nhi. Tiền thuốc thì bệnh viện lo, còn tiền sữa, bỉm của bé xin của BV 500K nay đã chi hết, hiện đang đi xin sữa của các bé khác về nuôi bé. Các cô nói nếu có sữa nuôi bé, bé vẫn có thể lớn lên thành một đứa trẻ bình thường. Khi nào bé cứng cáp (trọng lượng trên 2kg và có thể tự bú bình) thì sẽ gửi bé vào Trung tâm dành cho trẻ không thừa nhận. Các mẹ ơi, chúng ta có thể giúp tài trợ cho bé tiền sữa và bỉm không?