Trẻ em luôn được mọi người nâng niu, chăm sóc, bảo bọc. Ngắm nhìn các bé sơ sinh ngủ, mới thấy chúng thật mong manh , tự nhiên mình có cảm giác muốn vòng tay ôm bé vào lòng để mà chở che, để lắng nghe hơi thở nhẹ nhàng của bé. Khi sinh ra đời một sinh linh bé nhỏ, chúng ta cảm thấy hạnh phúc biết nhường nào, thế mà vẫn có những em bé vừa chào đời đã bị bỏ rơi, những em bé đó có khi còn mang trong người nhiều căn bệnh khó cứu chữa. Các bé trong các TT mồ côi thường đã thiếu thốn về vật chất lẫn tinh thần, thì các bé trong những TT xa thành phố lại càng thiếu thốn hơn do ít người biết tới.

Mình đề xuất trong tháng 9 này Hội mình chia sẻ với các bé tại TT bảo trợ cô nhi khuyết tật tỉnh Bà rịa Vũng tàu, TT này cách thành phố khoảng 2,5 giờ đi xe. Địa chỉ TT số 120 đường Nguyễn Văn Hưởng, phường Long Tân, Bà Rịa. Điện thoại 0643.827.406

Theo lời cô Hồng, Giám đốc TT cho biết : TT hiện đang nuôi dưỡng 86 em đủ lứa tuổi, trong đó có 24 bé từ sơ sinh đến 2 tuổi, có 2 bé bị bệnh bại não, 1 bé gần như mù.

Theo mình nhận thấy TT được xây dựng khang trang, điều kiện vệ sinh sạch sẽ, các em đến tuổi đi học được đi học các trường gần đó, tội nhất là các em bé sơ sinh, do không đủ nôi nên 6-7 em nằm trên 1 cái giường như cá mòi , các em bé khác thì được trải chiếu nằm dưới đất, một số bé biết bò thì bò lổm ngổm…Mình nghĩ tới bé nhà mình, một bé mà được tới mấy người trông nom chăm sóc, còn ở TT chỉ có 2 cô bảo mẫu chăm sóc tới 24 bé, không tránh khỏi các bé không được chăm sóc kịp thời…

Hiện nay các bé cần

Đối với các bé sơ sinh : sữa Dielac, tã giấy, quần áo cũ, giấy ướt, bình sữa…

Đối với các bé lớn : Cần mì gói, dầu ăn, đường, sữa ( sữa lốc hộp giấy hoặc sữa đặc có đường), nước tương, gạo, bột ngọt…

Trong tháng 9 cũng là dịp tết Trung thu, chúng ta sẽ tổ chức một buổi sinh hoạt, ăn tết Trung thu cho các bé nhé, chắc là các bé sẽ vui lắm.

Mong những tấm lòng thiện nguyện chia sẻ với TT bảo trợ cô nhi khuyết tật này.

Bé có 4 tháng tuổi thôi đã tự bú bình

Bé này mới được mấy ngày tuổi, sinh nhẹ cân ( 1,6kg)

Tự chơi một mình

Bé này 7 tuổi bị bại não

Hạnh phúc khi có cô

Bé gái xinh đẹp này 2 tuổi, ki mới sinh đưa về TT cân nặng 1,3kg

Cùng chơi ô ăn quan

Nơi ở của các em lớn