Từ trăn trở của một mẹ trên WTT và cũng đã từng là bệnh nhân tại Viên Bỏng

Trích:

Nguyên văn bởi BAODUY

Em đã từng bị bỏng, em đã từng nằm viện Bỏng, đã bao giờ các chị thấy 1 người phụ nữ gày gò bị bỏng toàn thân, băng bó không hở chỗ nào, nguyên nhân đau đớn vô cùng là chồng say rượu ném vào đống lửa, cả gia tài mang theo chỉ co 200.000 đồng, bữa cơm là 1 diều xa xỉ, sữa thì lại càng chỉ có trong mơ.......... Một em bé 8 tuổi cũng bỏng toàn thân, lý do chơi trốn tìm với các bạn, chui vào đống rơm trốn rồi ngủ quên, hàng xóm không biết tới chiều đốt rơm, và rồi.........Mẹ em khóc tức tưởi khi đóng viện phí, khi mua thuốc : " Con em chết mất thôi, làm gì còn đủ tiền nữ ". Rồi có ngày em thấy sao hôm nay có nhiều bệnh nhận nhập viện thế, tiếng kêu la, mùi thịt khét kẹt, những cái cáng chạy qua chạy lại,thấp thoáng trên đó là những nạn nhận đen kịt, tóc dựng đứng, tóc xoăn.......... Những hình ảnh đó cứ ám ảnh em mãi..............

Có thể em ao ước xa xôi, có thể ngoài sức em nhưng em vẫn mơ mọi người nhập viện không phải lo về bữa ăn hàng ngày, khồng lo về cái no-đói ........

Một nụ cười cho đi là ngàn nụ cười nhận lại, 1 bữa ăn dẫu ít ỏi nhưng 1 miếng khi đói bằng 1 gói khi no. Ở trung tâm có lẽ các em không bao giờ lo đói, nhưng bước chân vào viện không có ăn thì khổ vô cùng..................

Chỉ là suy nghĩ sẽ tự mình làm nho nhỏ và trong một lần trò chuyện cùng Thảo SH và các mẹ khác. Có chung suy nghĩ và đồng lòng.

Suất ăn viện Bỏng một tháng hai lần . Hội quán Miền Bắc sẽ làm thử trong vòng 3 tháng.

Chương trình sẽ bắt đầu từ thứ sáu ngày 14.03.2008.

Mỗi tháng 2 lần vào ngày cuối cùng của tuần thứ hai và tuần cuối tháng. Dự kiến mỗi lần không quá 200 suất. Các suất ăn sẽ được gia đình hhai73 + Greenrrose đảm nhiệm nấu nướng và đóng hộp. Các suất ăn sẽ được mang vào và dưới sự hỗ trợ của bệnh viện sẽ đc chia, nhận một cách khoa học sao cho đến tận tay của ng bệnh.

Những việc này thật là ít ỏi , cao hơn xa hơn Hội quán muốn làm vơi bớt khó khăn cho bệnh nhân nghèo, hỗ trợ để họ an tâm điều trị. Mong là điều đó sẽ được thực hiện trong thời gian ko xa.

Mong rằng tấm lòng của mọi người xa gần không ngừng giúp sức để bếp lửa của tình thương của lòng nhân ái cứ ấm nóng mãi trong cuộc đời

Một nụ cười cho đi là ngàn nụ cười nhận lại