Mình có thể nói thành công là cả một quá trình dài mà bạn gầy công cố gắng xây dựng và nỗ lực mỗi ngày. Khi đạt được điều mà bạn đặt mục tiêu thì thành công là một hạnh phúc, một động lực vô cùng quý giá, thúc đẩy bạn mạnh mẽ hơn, tự tin hơn phát triển bản thân, sự nghiệp của mình ở hiện tại và bước đệm cho tương lai. Mục tiêu của mỗi người khác nhau nên thành công của mỗi người cũng sẽ nhận định khác nhau tùy theo suy nghĩ tích cực hay tiêu cực của mỗi người. Thành công và thất bại nó cách nhau chỉ 1 vạch thôi nhưng giá trị nào cũng mang lại nhiều bài học quý báu mà không phải ai cũng có thể có được sự trải nghiệm và kinh nghiệm giống bạn, Thành công hay không là còn phụ thuộc vào bạn dùng lăng kính nào nhìn thế giới xung quanh mình.

Từ lúc đi học thì đã có thể thấy mỗi người có một năng lực khác nhau có bạn giỏi hơn thì đạt thành tích rất tốt và đối với bạn đó lấy điểm cao học sinh giỏi là thành công của bạn ý. Nhưng với những người năng lực học tầm trung thì từ dưới điểm trung bình cố gắng đạt các môn 5 điểm hoặc trên 5 là đã một sự thành công và nỗ lực to lớn của bản thân. Điểm số không phán xét hết được con người của bạn nhưng bạn sẽ tự thấy được bản thân mình đã và cố gắng nỗ lực ra sao. Khi bạn thấy được mình đã cải thiện tốt hơn bạn sẽ có mục tiêu cao hơn, thúc đẩy bản thân mình cố gắng để đạt được thành công khác dành cho chính mình. Bản thân mình đặt ra mục tiêu để phấn đấu chứ không phải chạy đua thành tích rồi phân định với mọi người, làm vậy bạn không có được gì chỉ mang lại cho cuộc sống bạn nhiều áp lực và chán chường mà thôi. Thành công của ngày hôm nay là nhờ nỗ lực của bạn. Trí khôn, thông minh của mọi người mỗi khác nhau, bạn phải biết không thể nào thay đổi được cho nên đừng tự so sánh mình với người khác. Nhưng không thay đổi hoàn toàn nhưng bạn vẫn có thể học thêm được nhiều điều mới mẻ, từng chút một thôi. Đừng chỉ toàn muốn mà mất phương hướng của mình.