Trong tình yêu hay xa hơn nữa là hôn nhân, mỗi một giai đoạn bạn có thể phải gặp được một người nào để hoàn thiện bản thân mình cũng như là hiểu hơn về cuộc sống. Mỗi người đến với cuộc đời bạn thì sẽ tạo ra được một mảnh ghép đến với nhau để được một con đường dài đều cần một cuộc hành trang cho cuộc đời của chính mình. Trong tình yêu sẽ có người này người kia, không ai sinh ra đã làm hài lòng ai nên chính vì thế hy vọng rằng bạn sẽ tôn trọng sự khác biệt của từng cá thể, vì vật bạn cần nên cởi mở với đối phương về những bí mật, mà hơn hết đó là tình yêu, sự chia sẻ…mà không phải sự khác biệt nào của bất kể ai thì cũng đáng được tôn trọng, nhất là khác biệt tiêu cực, không đáng được tồn tại trong cuộc sống hiện nay. Bản thân mình thì không sợ người bên cạnh đã từng có bên cạnh bao nhiêu người trước đó, người đó là người như thế nào cái quan tâm chính là hiện tại người ta như thế nào với mình. Mình không giành giật tình cảm hay lấy đi tình yêu gì của ai bởi vì mình hiểu cái gì không thuộc về mình không nên cố chấp. Lấy tình yêu làm cái cách để xóa bỏ đi chuyện buồn. Tình yêu không nên và không đáng trở thành công cụ để làm một việc gì đó, như vậy nó sẽ không còn là tình yêu nữa. Thật ra tình yêu không cần quá cuồng si, chỉ cần âm ỉ như ngọn lửa không bao giờ lụi tàn.