Bạn đã bao giờ biết, hoặc là tìm hiểu về thế giới của sự trầm cảm là như thế nào hay chưa? Chỉ có những người khi mà đã từng trải qua cái cảm giác rồi, đã từng rơi vào có hoàn cảnh như vậy rồi thì mới biết được cái cảm giác thật sự của nó ra làm sao. Và mình cũng chính là một trong những nạn nhân rơi vào cái hoàn cảnh trầm cảm, nó khủng khiếp đến mức mà mình mỗi lần nhớ lại điều cảm thấy nó rất là đáng sợ và không muốn cái điều đó lập lại một lần nào nữa. Đương nhiên là không phải tự nhiên mà chúng ta rơi vào cái nỗi sợ hãi, rơi vào trầm cảm như vậy đâu. Mọi thứ trên đời này đều có lý do của nó cả, chúng ta đã có quá nhiều biến cố trong cuộc đời, và có rất là nhiều chuyện xảy ra với chúng ta đến nỗi mà chúng ta đã suy sập tinh thần và không có một chút sức sống nào cả. Mọi chuyện nó kéo đến nhiều đến nỗi mà chúng ta không thể nào mà có thể giải quyết hết mọi chuyện được. Và kể từ đó mọi chuyện ngày càng đi xa hơn khiến cho chúng ta cảm thấy áp lực, và khiến cho bạn cảm thấy mệt mỏi dường như bạn muốn buông xuôi tất cả và từ từ cái khoảng thời gian khủng khiếp đó kéo dài bạn sẽ rơi vào cái nỗi sợ hãi, rơi vào một cái bóng tối. Và chính cái bóng tối đáng sợ đó sẽ nhốt bạn lại, cái tôi đó bạn không muốn tiếp xúc với ai cả, bạn không muốn đi đâu chỉ muốn nhốt mình ở trong nhà, ở trong căn phòng đầy bóng tối của sự sợ hãi và chỉ một mình bạn có thể chịu đựng được những điều đó mà thôi. Nếu như bạn không được sự trợ giúp của những người xung quanh của bạn, bạn không được người khác kéo ra khỏi cái bóng tối tâm lý đó thì chắc chắn khoảng một thời gian dài thì bạn sẽ rơi vào trầm cảm nặng, và có khi hoá điên bao giờ không biết nữa. Một khi mà bạn đã trải qua căn bệnh trầm cảm rồi thì lúc đó bạn mới cảm thấy là khi mà bạn nhớ lại mọi chuyện của lúc trước thì bạn cảm thấy rất sợ hãi, và bạn không muốn phải rơi vào cái tình trạng nó một lần nào nữa. Nó thật sự là rất khủng khiếp trong một cái khoảng thời gian đó, và cái lý trí chúng ta dường như đã dần mất đi và rơi vào những sự sợ hãi đó có khi chẳng thể thoát ra được.