Nếu bạn không thể bay, thì hãy chạy.

Nếu bạn không thể chạy thì hãy đi.

Nếu bạn không thể đi, thì hãy bò.

NHƯNG CHO DÙ LÀM GÌ ĐI NỮA, BẠN VẪN PHẢI TIẾN VỀ PHÍA TRƯỚC.

-Martin Luther King-

Hãy luôn tự nhủ với bản thân bạn có thể kém thông minh và kém hơn người khác về xuất phát điểm nhưng bạn phải nỗ lực gấp 3 lần, gấp 4 lần thậm chí là gấp 10 lần. Tôi chưa tìm ra được cách nào tốt hơn ngoài sự nỗ lực, sự kiên trì, sự bền bỉ và nỗ lực không ngừng để đạt được mục tiêu khi mà bản thân có xuất phát điểm thấp hơn người khác.  Ai cũng có trong mình một ước mơ và tôi tin bạn cũng vậy, đó là ước mơ lớn hay nhỏ thì việc đạt được ước mơ sẽ giúp bạn hạnh phúc. Thế nhưng không phải ai cũng nỗ lực để đạt được ước mơ của mình, sau vài lần vấp ngã bạn thường mấp niềm tin vào ước mơ của mình và có ý định bỏ cuộc. Tôi rất tiếc nhưng tôi không nghĩ bỏ cuộc là quyết định đúng đắn trên con đường đạt được ước mơ của mình. Một trong những điểu thúc đẩy chúng ta trên con đường thành công đó chính là niềm tin, niềm tin có sức mạnh tiềm ẩn mãnh liệt giúp chúng ta đạt được mục tiêu mỗi ngày.

Các bạn biết không trong những trận chiến ngày xưa trước khi ra trận điều mà các binh sĩ thường làm không phải là chọn những vũ khí sắc bén nhất hay là những bộ áo giáp nặng nề nhất, điều quan trọng mà họ làm đó là củng cố niềm tin của mình. Họ luôn có niềm tin là mình sẽ chiến thắng và đánh bại mọi đối thủ. Bởi niềm tin sẽ dẫn dắt hành động, niềm tin yếu thì sẽ dẫn đến hành động hời hợt. Niềm tin mạnh sẽ hối thúc sự hành động quyết liệt để hướng tới mục tiêu. Một binh sĩ với niềm tin yếu kém sẽ không thể ra trận với sức mạnh vô địch. Một cầu thủ ra sân không có niềm tin chiến thắng sẽ không thể có những pha ghi bàn xuất sắc. Một người lãnh đạo không có niềm tin vào bản thân sẽ không thể dẫn dắt một tổ chức. Chính vì vậy để thực hiện ước mơ bạn cần xây dựng cho mình một niềm tin vững trãi vào những gì mình đang làm.

Tất nhiên, mọi thứ đều phải đi kèm với hành động chứ không phải là mơ mộng hão huyền. Trong quá trình lỗ lực của bạn, ắt sẽ có thất bại và khi nhìn phía trước kia có nhiều người thành công bạn sẽ thấy tự ti, thất vọng về bản thân mình và cảm thấy bản thân bị tụt lùi. Nhưng sao bạn không nghĩ rằng mình cần phải nỗ lực hơn thay vì dành thời gian để suy nghĩ những điều tiêu cực. Đối với tôi thành công là cả một quá trình chứ không phải là đích đến. Bất kể mục tiêu của bạn là gì? Là một căn nhà, một chiếc siêu xe, một gia đình hạnh phúc hay là một donh nghiệp thành công thì việc đạt tới điều đó chỉ là sớm hay muộn, điều quan trọng hơn chính là quá trình bạn nỗ lực để đạt được điều đó. Đó có thể là những ngày dậy sướm những ngày làm việc về muộn, những nỗ lực thuyết phục khách hàng, những bài tập thể lực mệt mỏi. Mà sau này khi ngồi nhìn lại bạn sẽ không bao giờ cảm thấy hối hận và luôn luôn biết ơn những điều mà giúp bạn trưởng thành hơn. Hơn nữa khi bạn thành công, bạn có câu chuyện của riêng mình để kể lại. Nếu mọi thứ đến quá dễ dàng thì còn gì gọi là thử thách.

Nếu mọi thứ đến dễ dàng thể làm sao được gọi là “Lửa thử vàng gian nan thử sức”, chỉ có những lúc khó khăn nhất mới biết ai là người có thể trụ được tới cùng. Con ngựa vô địch không phải là con ngựa chạy nhanh nhất mà là con ngựa bền bỉ nhất. Mọi người khôn quan tâm nhiều đến bạn như bạn nghĩ, hãy cố gắng trở nên tốt hơn 1% mỗi ngày. Hãy bỏ ngoài tai những lời chỉ trích ở xung quanh cho đến khi bạn thành công mọi người bắt đầu chú ý đến bạn. Ban đầu có thể họ chê cười bạn nhưng qua thời gian họ sẽ dần ủng hộ bạn và cuối cùng là ngưỡng mộ bạn. Hãy nỗ lực trong im lặng. Thành công sẽ thay bạn lên tiếng.