Theo bạn là lý do mục đích sống của bạn là gì? Bạn sống vì người khác hay là sống vì bản thân của bạn? Sẽ có người nói là tôi sống chỉ vì gia đình, và xem gia đình là trên hết. Nhưng lỡ như mai này gia đình sẽ không ở bên cạnh bạn nữa thì lúc đó bạn sẽ sống vì ai? Đương nhiên là lúc nào chúng ta cũng phải nghĩ cho bản thân của mình trước tiên đã, đó không phải gọi là sự ích kỷ mà là chúng ta chỉ muốn là bản thân của mình được tốt hơn thôi. Lo cho ba mẹ, gia đình của mình cũng được vì đó là trách nhiệm của bản thân mình, nhưng trước tiên là mình phải lo cho bản thân của mình trước đã rồi lúc đó mình hãy nghĩ đến cái chuyện mà lo cho ba mẹ và gia đình của mình. Bởi vì nếu như bản thân của mình còn không lo được cho chính bản thân mình thì làm sao có thể lo cho ai được chứ. Và đặc biệt là đừng bao giờ quan tâm đến người ngoài nhiều hơn là chính bản thân mình hoặc là chính gia đình của mình, bởi vì đó là một cái điều mà ngu ngốc nhất mà bản thân của mình phải làm. Người ngoài làm sao đối tốt được với bạn hơn gia đình của bạn hay là chính bản thân của bạn, người ta đôi khi chỉ là những người mà bạn mới gặp đây thôi nhưng bạn chỉ vì một điều gì đó mà lại đem hết cái sự quan tâm của mình đến cho người khác như vậy thì bạn là một con người không hiểu lẽ phải là gì.

Bạn hãy luôn luôn nhớ một điều là chúng ta dù là ai cũng vậy, phải luôn sống cho chính mình, luôn luôn biết là dành những điều tốt đẹp cho chính mình, nếu như bạn lo lắng cho gia đình quá nhiều mà đến mức không muốn quan tâm đến bản thân của mình thì đến một lúc nào đó là bạn sẽ nhận ra là mình đã sống dựa vào gia đình quá nhiều, và đặt hết niềm yêu thương của mình cho gia đình của mình quá nhiều và bản thân của mình lại không có một chút nào cả. Thì bạn sẽ thấy bạn là một con người thiệt thòi, rồi sau này gia đình sẽ không có ở bên cạnh bạn nữa thì lúc đó bạn phải biết sống vì ai bởi vì từ trước đến giờ chỉ có gia đình mới là đóng đồ đó cho bạn sống tiếp. Vậy nên là lúc nào bạn cũng phải tự biết đi trên chính đôi chân của mình, và không cần nhờ đến ai cả lúc đó là bạn đã trưởng thành rồi đó. Khi mà bạn trưởng thành thì bạn cũng có thể lo cho gia đình của mình, khi mà gia đình rời bỏ bạn thì lúc đó bạn cũng có mục tiêu sống của mình, đó là sống vì bản thân chứ không sống vì ai cả.