Lời cảm ơn tưởng như rất đơn giản nhưng nó rất có ý nghĩa trong cuộc sống này. Hãy gửi lời cảm ơn đến tất cả mọi người. Gửi lời cảm ơn đến chú bảo vệ dắt xe giúp bạn, cảm ơn người nhặt đồ giúp bạn khi bạn vô tình làm rơi, cảm ơn người nhân viên gói đồ giúp bạn,... đừng nghĩ đó là công việc của họ, họ được trả tiền để làm như vậy nhưng hãy nghĩ rằng họ cũng đang giúp bạn đó thôi.

Nói lời cảm ơn đồng nghĩa với việc bạn có ý thức về bản thân mình, tôn trọng người khác và và biết quý trọng sự giúp đỡ của mọi người. Khi bạn biết tôn trọng người khác cũng chính là đang tôn trọng chính mình. Đây là biểu hiện của một lối sống có văn hóa và giàu ý thức tự trọng.

Dâu Tây, Chín Muồi, Trái Tim

Nói lời cảm ơn thể hiện một cách cư xử có văn hóa, đây là hành vi lịch sự trong quan hệ xã hội, trong mối quan hệ với cộng đồng. Trong nhiều vấn đề, lời cảm ơn không chỉ đem niềm vui tới người nhận, chúng còn trực tiếp giải tỏa khúc mắc, gỡ rối các quan hệ, và con người cũng vì thế mà sống vị tha hơn. Lời cảm ơn không nên chỉ trao đi khi người khác đem lại lợi ích đến cho mình, mà nó còn cần hiện hữu trong chính cuộc sống hằng ngày. Lời cảm ơn cũng là câu từ chối khéo léo mà bạn có thể sử dụng trong cuộc sống hằng ngày như: Cảm ơn bạn, tôi không uống được rượu hay Cảm ơn lời mời của bạn nhưng tôi có hẹn rồi,...

Và đừng quên cảm ơn chính mình vì đã cố gắng mỗi ngày, nỗ lực để ngày càng trở nên tốt đẹp hơn.