Tự nhiên hôm qua con bạn lâu ngày nhắn tin hỏi thăm, rồi dần dần nó tâm sự với mình. Cô bạn này từ lâu là một người khá là khó gần, không phải chảnh mà là cô bạn mình rất sợ bị tổn thương và không tin tưởng ai. Bản thân mình thì thấy cô bạn này cũng có nhiều ưu điểm là một khi thân thì cực kỳ tốt tính, sống tình cảm và vô cùng chân thật đối với mọi người đều chân thành. Nhưng bản thân cô bạn cũng tự nhận ra bản thân cũng khá nhiều khuyết điểm đó là không có thích giao tiếp, hãy tỏ ra thái độ khó chịu khi đến nên lạ và đông người. Nếu như không ai hiểu thì sẽ nghĩ cô bạn mình là một kẻ khá lập dị. Trước đây cũng có từng yêu, hiện tại thì mới chia tay và đang rất đau buồn. Về mặt tình cảm thì trước đây mình từng chứng kiến thì bạn ấy khá là có chút hơi thẳng tính và nhiều trường hợp nó lại trở thành thiếu tế nhị, ngoài ra bạn ý không thể chịu được lời nói ra nói vào xung quan mình, luôn bị người khác chi phối cảm xúc. Từ đo bạn cảm giác như ai cũng có ý xấu và trở nên khó gần, khó tính nên ai gặp cũng muốn tránh né hết. Bản thân bạn ý cũng biết vấn đề bạn ấy gặp là ở đâu nhưng bạn ấy không thể làm được. Không khống chế được cảm xúc của mình. Bạn cũng hỏi mình là làm cách nào có thể giúp bạn đó thay đổi, trở nên tốt hơn? Mình không thấy người sống nội tâm không có lỗi gì, chỉ là nếu không thay đổi không kiểm soát được hành vi và cảm xúc sẽ rất dễ tự gây tổn thương cho bản thân lẫn thể xác lẫn tinh thần. Những người bạn thế này cần phải mở lòng với họ hơn dù sao họ cũng mong muốn tìm được một người hiểu mình mà thôi. Mọi người có ý kiến hay cách nào có thể giúp đỡ được cho người bạn của em không ạ? Chia sẻ với em nhé!