Đây có lẽ là cảm giác khá đáng sợ nhưng luôn xảy ra ở phần lớn các cặp vợ chồng sau một thời gian chung sống. Nếu không vì bạo hành, bất đồng quan điểm trầm trọng dẫn tới tình cảm mất đi mà chỉ đơn giản là bạn mất cảm giác hạnh phúc, hào hứng với những quan tâm của người bạn đời.

Mình sẽ yêu nhau mãi mãi nhé!

Chúng ta thường nói điều đó cùng nhau vào những lúc tình cảm trong lòng dâng cao nhất, nhưng chưa một ai trên trái đất này đo lường được hai chữ mãi mãi. Mãi mãi có thể là 1 năm, 2 năm. Mãi mãi cũng có thể là từ hôm nay tới ngày mai. Nhưng mãi mãi cũng có thể là trăm năm như ông bà chúng ta ngày xưa.

Yêu là một dạng cảm xúc, mà cảm xúc thì không bao giờ kéo dài mãi mãi. Chúng ta cần dũng cảm chấp nhận sự thật này để hiểu và bình tĩnh hơn mỗi khi cảm xúc yêu của người kia hoặc của chính chúng ta gặp trục trặc và tạm thời mất đi.

Mình từng đọc một bài viết của tác giả Kris Gage trong đó có một đoạn kể về một cặp đôi bên nhau 50 năm hôn nhân đã nói rằng: “Người ta hỏi chúng tôi sao có thể bên nhau lâu vậy? Bí mật chỉ là, chúng tôi chưa bao giờ ngừng yêu cùng một lúc.”

Cảm xúc yêu cũng giống như muôn vạn cảm xúc khác. Có những ngày chúng ta thức dậy thấy rất vui, cũng có những ngày tự dưng bực bội trong lòng, rồi vu vơ buồn. Tại sao chúng ta liên tục thay đổi cảm xúc bên trong mình mà lại cố chấp trông đợi cảm xúc yêu sẽ bất biến?

Lý do vì sao mình luôn khuyến khích các bạn nữ hãy nỗ lực có sự nghiệp riêng của chính mình, không phải là chúng ta dùng sự nghiệp đó để thể hiện rằng mình mạnh mẽ không cần chồng. Mà là để trong những giai đoạn nhạy cảm bắt buộc phải diễn ra trong mỗi cuộc đời, chúng ta đủ sáng suốt, sự hiểu biết, thậm chí là mạnh mẽ để cuối cùng vẫn có thể nắm tay nhau đi tiếp trên chặng đường mãi mãi của hai người. Sáng suốt để không chì chiết lẫn nhau trước sự “ngắt mạch” của cảm xúc yêu, hiểu biết để không tra vấn nhau “Tại sao bây giờ anh/em khác quá vậy? Sao không còn như trước?” và mạnh mẽ để dìu lẫn nhau mỗi khi một trong hai người dừng lại. Người này dừng thì người kia dìu, cứ thế nối tiếp nhau. Khi bị phụ thuộc vào người khác dù là kinh tế hay tình cảm thì chúng ta dễ bị hoảng sợ quá mức trước sự thay đổi và hay đưa ra cách giải quyết sai.

Mình không tin rằng những cuộc hôn nhân mãi mãi nghĩa là trong suốt chừng đó tháng năm, một trong hai người không hề có sự dao động khác ngoài vợ chồng của mình. Thế nhưng hôn nhân bền vững và hôn nhân tan vỡ khác nhau ở một điểm duy nhất đó là Sự Lựa Chọn. Vĩnh cửu không phải là mãi mãi không rung động với ai khác, mà là dù cho có rung động đến bao nhiêu đi chăng nữa thì vẫn biết được điều gì là quý trọng nhất với mình để đưa ra sự lựa chọn đúng. Vì vậy, nếu bạn cởi được sợi dây kỳ vọng luôn quấn chặt lấy bạn, kỳ vọng chồng/vợ của mình cảm xúc hàng nghìn ngày đều như 1, kỳ vọng anh ấy/cô ấy không chú ý ai khác ngoài mình hàng vạn ngày đều giống nhau, thì bạn mới hạnh phúc.

Điều khiến cảm xúc yêu ra đi và không trở lại được nữa chính là những cảm xúc quá đà, sự thiếu kiên nhẫn và sai lầm khi nghĩ rằng mình đau khổ chắc chắn là do người kia. Đừng lúng túng nếu một ngày bỗng thấy bản thân hoặc người kia nhạt đi đôi chút, cảm xúc yêu là thứ sẽ quay trở lại nếu chúng ta hiểu về chu kỳ đến và đi của nó, biết cách xử lý thật bình tĩnh.

hình ảnh