Theo bạn nghĩ là đồng tiền đáng sợ hơn hay là lòng người đáng sợ hơn? Theo bản thân của tôi thì cả hai đều đáng sợ, nhưng tôi nghĩ là đồng tiền sẽ đáng sợ nhất. Dẫu biết là đồng tiền nó giúp ích rất là được nhiều cho chúng ta trong cái cuộc sống này, bởi vì trong cái cuộc sống này rất là cần tiền, phải có tiền thì chúng ta mới có thể sống được trên cái cuộc đời này, bởi vì cái gì cũng mua bằng tiền cả tiền quyết định mọi thứ. Mà tại sao tôi lại khẳng định đồng tiền nó đáng sợ lòng người, bởi vì chính cái đồng tiền đó mà con người mới thay lòng đổi dạ mới trở nên đáng sợ như vậy. Và chính cái đồng tiền là một thú gì đó tác động và lòng dạ của con người, khiến cho lòng tham của họ trỗi dậy và làm cho họ mất đi lý trí và đánh mất đi chính bản thân của mình. Lúc trước mình luôn mơ ước là bản thân của mình có thể kiếm được nhiều tiền, và cuộc sống trở nên giàu có hơn bởi vì mình thấy những người có cuộc sống giàu có họ rất là sung sướng, và họ rất là được tận hưởng nhiều thứ khác trên cuộc đời này cho nên là bản thân của mình cũng muốn như vậy.

Nhưng mà từ khi mình biết được là cũng chỉ vì đồng tiền mà con người ta có thể bán đi tất cả mọi thú của mình, thậm chí là có thể đánh đổi đi bản thân của mình lúc trước và trở thành một con người tàn ác hơn, để chỉ vì có được những cái đồng tiền đó mà con người ta chấp nhận đánh đổi tất cả, kể cả sinh mạng của mình. Và mình cảm thấy rất là lo sợ, bởi vì mình lo cho bản thân của mình sau khi mà có được những cái đồng tiền đó phải vào cuộc sống của mình trở nên giàu có và có đầy đủ tất cả mọi thú hơn thì lúc đó mình sẽ trở thành một con người khác và không còn là chính mình của bây giờ nữa. Ai cũng muốn mình trở thành một cái phiên bản hoàn hảo nhất, nhưng mà bản thân của mình chỉ muốn là mình có một cái cuộc sống bình yên như vậy là đủ rồi không có bon chen gì với đời cả cho thêm nhiều rắc rối hơn thôi. Nhiều lúc mình cũng có những cái suy nghĩ mộng mơ nhiều lắm, nhưng bây giờ mình đã cảm thấy sợ hãi và thậm chí là mình không muốn suy nghĩ nhiều về cái vấn đề đó nữa.