Bạn có biết không trong lúc bạn tắt báo thức cố ngủ thêm vài phút thì ba mẹ lại cố gắng dậy sớm hơn để lo cho bạn vậy mặt mũi nào mà bạn còn không dậy đúng giờ, có khi còn lười biếng. Trong lúc bạn đang ngủ gục trên lớp, bạn đang chơi điện thoại nhắn tin bạn bè và không có một chút cố gắng thì ba mẹ bạn đang chật vật suy nghĩ làm gì để có tiền gửi cho bạn, ba mẹ phải làm việc không biết mệt mỏi không nghỉ ngơi vì bạn. Ba mẹ nghiêm túc nuôi mình, ba mẹ nghiêm túc cho mình điều kiện để ăn học, mọi thứ không phải dễ dàng mà có được thế cơ sao bản thân lại hời hợi như thế không cảm thấy có lỗi với ba mẹ à? Mình biết là việc học hành đối với bạn nó rất là áp lực, ngày càng trưởng thành thì cái điều đó sẽ khiến cho bạn cảm thấy mệt mỏi và giống như bản thân của mình đang phải chịu đựng những điều đó, nhưng đó là trách nhiệm của bạn, đó là cả tương lai của bạn ở phía trước. nếu như bây giờ bạn cứ sống mãi ở trong những cái thói quen đó hằng ngày, thì chắc chắn là tương lai của bạn sẽ chẳng đi đến đâu cả. Và người buồn nhất ở đây là ai? Đương nhiên là ba mẹ của bạn, ba mẹ nào cũng muốn nhìn thấy con mình có một tương lai tươi sáng, và ai cũng muốn con mình thành công, thành người. Nếu như bạn cho mình là một đứa con hiếu thảo, thì bạn hãy nên làm cho ba mẹ mình tự hào, không cần là sau này bạn ra đời làm việc kiếm thật nhiều tiền lo cho ba mẹ có cuộc sống đầy đủ, những thứ đó không cần cao xa dẫn như vậy đâu, chỉ cần ở hiện tại bạn hãy cố gắng học hành chăm chỉ, và đừng bao giờ lười biếng sống theo một cái quy tắc tự do và phá hoại tương lai của bạn như vậy nữa. Chỉ cần bạn luôn cố gắng chăm chỉ, học hành đến nơi đến chốn thì cái điều đó cũng đã làm cho ba mẹ của bạn tự hào, và cũng chính là cái sự đền đáp xứng đáng nhất dành cho ba mẹ của bạn.