Trên cuộc đời này còn có rất là nhiều người họ đang gặp khó khăn hơn chúng ta, chúng ta có được một cuộc sống đầy đủ, có đầy đủ cha mẹ và người thân trong gia đình, thậm chí là một gia đình hoàn hảo. Thì làm gì mà chúng ta biết được cái hoàn cảnh của người khác sẽ như thế nào, có rất là nhiều người đã không có cha và không có mẹ từ nhỏ, và họ phải sống một mình và phải kiếm từng miếng ăn qua ngày như vậy đó. Còn có những người họ có gia đình đầy đủ, nhưng họ bị gia đình vứt bỏ, không ai muốn chung sống với họ nữa đặc biệt là những người già neo đơn. Và đôi khi mình đi ra ngoài xã hội, thậm chí là đi dạo ngoài đường phố thì mình có thấy rất là nhiều trẻ em mồ coi, cùng nhau đi bán vé số, hoặc là bán báo để kiếm tiền sống qua ngày. Nhiều lúc mình thấy có những đứa trẻ rất là tội nghiệp, ốm yếu xanh xao và lúc nào cũng đói bụng mà không có cái gì trong người cả, và mình cảm thấy rất là tội và bản thân của mình thấy là mình phải giúp gì đó cho những đứa trẻ như vậy. Mình nói ở đây không phải là mình cố Ý khoe khoan một cái gì cả, nhưng mà thật ra là mình cũng đã giúp đỡ rất là nhiều người rồi. Không phải là mình giúp đỡ họ với một số tiền lớn, hay là một cái gì đó có giá trị rất là lớn. Nhưng mà cái mình giúp đỡ đây đó chính là tấm lòng của mình, nếu như mình có được bao nhiêu thì mình sẽ giúp đỡ họ bấy nhiều, thậm chí là mình có thể mua đồ ăn để cho họ có cái ăn qua ngày.

Hoặc có thể đem những bộ đồ mà mình không mặc nữa đem cho những người mà họ rất là mong muốn có được những bộ đồ mới đó. Nhưng mà mình làm được những cái việc như vậy, thì mình cảm thấy bản thân của mình cảm giác rất là hạnh phúc, và mình luôn mong muốn là sẽ có nhiều người có chung suy nghĩ với mình hơn, luôn luôn giúp đỡ người khác trong lúc mà họ cần. Bởi vì chúng ta cho đi thì chúng ta sẽ được nhận lại rất là nhiều, cho đi cái tấm lòng của mình thì chúng ta sẽ nhận được những điều may mắn và tốt đẹp trong cuộc sống. Cho nên là nếu như bạn nào cảm thấy bản thân mình có khả năng giúp đỡ người khác, thì hãy nên giúp đỡ những người mà kém may mắn hơn mình nhé, hãy giúp đỡ người khác khi còn có thể.