Bạn có bao giờ khi mà đang đi ngoài đường nhưng mà lại thấy người ta gặp chuyện không hay, hoặc là gặp tai nạn gì đó thì bạn có vào để giúp đỡ người ta hay không? Bình thường thì sẽ có rất là nhiều người người ta cảm thấy là hơi sợ hãi những cái vụ đó, thì người ta đã đi luôn và không quay trở lại để giúp người khác. Làm như vậy thì mình cảm thấy là hơi vô tâm một chút, nhưng mà chắc là do bản thân của họ có việc gì đó, hoặc là bản thân của họ cảm thấy sợ hãi cho nên mới không giúp thôi. Còn nếu như mà là bản thân mình khi mình thấy những cái chuyện như vậy thì mình sẽ vào giúp người ta một tay. Giống như là bạn không cần phải làm cái gì quá cao cả cả, mà bạn chỉ cần vào đó đỡ người ta lên, và hỏi thăm người ta có sao hay không, hoặc là có thể giúp người ta khi mà người ta cần cái gì đó chẳng hạn. Và cũng có nhiều người họ có cái cảm giác nó rất là cao, bởi vì họ sẽ nghĩ là chắc là người ta đang dàn cảnh để mà lừa đảo mình đó, cho nên mình đừng có xong vào đó để mà cứu giúp người khác để mà làm cho bản thân của mình bị lừa, bị hại. Và mình nghĩ là như thế này, bởi vì không phải là chuyện nào thì cũng là lừa đảo phải dàn cảnh để cướp của của chúng ta đâu. Bởi vì chúng ta hãy suy nghĩ thoáng lên một chút, nếu như chúng ta thấy ở đó là một con đường vắng mà xảy ra tai nạn như vậy thì chúng ta cũng hơi sợ một xíu, hơi cảnh giác một xíu là một điều tốt. Nhưng khi mà chúng ta thấy có người và giúp đỡ họ thì chúng ta hãy nên vào giúp một tay.

Bởi vì lúc đó là đông người rồi, thì chúng nó sẽ không có làm gì được mình đâu. Còn nếu như mà chúng ta đang đi ở một nơi ngoài đường đông đúc người qua lại như vậy, thì chúng ta thấy những người gặp nạn như vậy thì chúng ta hãy nên giúp đỡ họ một tay đi, sẽ không có vướng bận gì chúng ta hết. Mà ngược lại chúng ta còn đang làm chuyện tốt nữa đó, cho nên là trên đời này cái gì cho đi thì chúng ta sẽ được nhận lại, chúng ta cho đi cái lòng tốt của mình, thì sau này khi mà chúng ta có gặp nạn hay là cái gì đó thì người khác sẽ cũng vào giúp đỡ chúng ta như vậy thôi.