Cuối tuần rồi, hai vợ chồng ngồi nói chuyện với nhau và bọn mình quyết định cho Bon đi học thêm anh văn vào buổi tối. Thế là công cuộc đi tìm trường cho con bắt đầu. Tiêu chuẩn của mình là trường có giáo viên nước ngoài, có uy tín trong việc giảng dạy tiếng Anh và cơ sở vật chất khá tốt. Trường đầu tiên mình ghé thăm, đáp ứng được 2 tiêu chí đầu, cơ sở vật chất cũng tốt, trường lớp khang trang sạch sẽ. Nhưng khi vào đến nhà vệ sinh của trường thì mình quyết định rút lui. Nhà vệ sinh nhỏ nhưng lại rất hôi, dưới sàn nhà bừa bãi nào là rác, nào là giấy, nào là túi nilon, vòi nước bị hư, nước chảy liên tục. Bước tới đây mình khựng lại. Tiếp tục đến một trường thứ hai, điểm thích nhất ở ngôi trường này là hàng cây rợp bóng mát trước sân trường, thế này thi Bon tha hồ chạy nhảy giờ giải lao. Mình gửi xe xong rồi kiếm cớ đi vào nhà vệ sinh trước, nhà vệ sinh này có vẻ ổn hơn, lúc mình vào thì có cô đang dọn vệ sinh, mình ngó nghiêng thì thấy cửa cũng có then cài, có xà bông rửa tay, có Vim vệ sinh bồn cầu. Mình ra nói chuyện với cô giáo về chủ đề chính và quyết định cho Bon học ở đây. Nhà vệ sinh đối với Bon rất quan trọng, nhà vệ sinh hôi, bẩn là cậu nín nhịn chạy về nhà. Mình rất nhiều lần khuyên Bon không nên như vậy, sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe nhưng có vẻ không khả quan lắm. Tuần sau, Bon sẽ bắt đầu chương trình học!