Nói đến chuyện nhà vệ sinh làm mình nhớ đến cái vụ nhà vệ sinh ở trên Sóc Bom Bo. Năm 1999 trường mình học có tổ chức cho đi tham quan Sóc Bom Bo. Mình nhớ lúc đó đi khoảng 2 xe đò, bao gồm học sinh các khối 10,11,12. Đến nơi, việc ăn uống và vui chơi thì rất tuyệt nhưng ám ảnh nhất là vụ đi vệ sinh và tắm giặt. Vì đoàn của mình đi 2 ngày 1 đêm, mồ hôi và bụi đường đất đỏ khiến ai cũng ngứa ngáy khó chịu. Nhu cầu vệ sinh và tắm giặt rất lớn. Nhưng hỡi ôi, chỉ có một cái nhà vệ sinh duy nhất được che tạm bợ bằng mấy tấm bao lớn (dạng bao đựng phân bón ấy). Cửa vào cũng chỉ là một chiếc bao treo lơ lững và mỗi khi đi vào thì kéo tấm bao ấy lên rồi chui vào. Tụi mình đi vệ sinh phải rủ cả nhóm cùng đi rồi canh chừng cho nhau vì sợ không an toàn. Vào bên trong thì muỗi nhiều ơi là nhiều, sợ chết được, đã thế lại thiếu nước nữa chứ.

Đấy là nơi thường xuyên đón các đoàn khách đến tham quan và tìm hiểu về Sóc Bom Bo mà điều kiện vệ sinh còn thế thì nói gì đến trường học của các em. Hy vọng chương trình của Vim có thể mang đến nhà vệ sinh sạch sẽ cho những vùng miền xa xôi hẻo lánh như thế.