Ngay từ những ngày đầu con đi học mình rất quan tâm đến vấn đề con đi vệ sinh hàng ngày ở trường và hỏi con về điều đó. Con ngập ngừng trả lời rằng: “Con có đi vệ sinh ở trường, mà ở đó không sạch như nhà mình mẹ ạ”.

Nghe con nói vậy, một mặt mình vẫn giải thích cho con: “Ở trường là môi trường tập thể, muốn cho nhà vệ sinh sạch sẽ cũng phải nhờ ý thức của các học sinh như con nữa” và nói với con về bao điều khác để rèn luyện ý thức tốt trong việc giữ gìn vệ sinh nơi công cộng. Nhưng mặt khác, mình thấy trăn trở khi các con không được thoải mái trong việc giải quyết vấn đề cá nhân của mình trong suốt 8 giờ đồng hồ có mặt tại trường. Mình mong nhà vệ sinh của mỗi ngôi trường được nâng cấp sạch sẽ, hợp vệ sinh hơn, từ đó nhà trường khi đã có khu vệ sinh đạt chuẩn sẽ cùng các cô giáo rèn ý thức giữ gìn nhà vệ sinh sạch sẽ và giữ vệ sinh cá nhân sau mỗi lần đi đại tiểu tiện tại trường cho các con! Những mong mỏi đó mình đã đúc kết trong những dòng thơ sau:

Mong sao ở mỗi ngôi trường

Nhà vệ sinh sạch con thường xuyên đi.

Để con ý thức giữ gìn

Vệ sinh công cộng nơi con học hành!

Vim cùng chúng mình chung tay

Để nhà vệ sinh trường được ngày sạch hơn

Mình sẵn sàng chung tay, góp sức để môi trường vệ sinh công cộng nơi ngôi trường của các bé yêu sạch sẽ hơn mỗi ngày, để các bé không phải vào những khu nhà vệ sinh không hợp vệ sinh như thời chúng mình đi học ngày xưa!