Ngôi trường mình học năm xưa, ở gần nhà vệ sinh có một cây táo. Nhớ hồi ấy mình học lớp 4, trong tiết học tập làm văn, cô giáo yêu cầu tả cây táo, rồi yêu cầu tất cả học sinh xuống quan sát cây táo trong khoảng 10 phút rồi về viết văn. Ngày hôm sau, khi cô giáo chấm bài xong, cô trả vở và giữ lại vở của bạn Huyền lại để đọc bài văn cho cả lớp nghe. Bài văn bạn viết rất hay, nhưng cũng rất thực tế. Trong đó có câu: “Cây táo trường em được trồng ở gần khu nhà vệ sinh của trường, em đến chỗ đó thấy mùi rất hôi và thối nhưng cây lại rất nhiều lá và sai quả…?”. Cả lớp lúc này phì cười nhưng cô giáo lại bảo rằng, “Bạn Huyền đã miêu tả đúng sự thật, qua bài văn này, cô cũng muốn nói với các em rằng: “Nhà trường đang cố gắng từng bước cải tạo nhà vệ sinh của trường, nhưng các em đã là học sinh lớp 4 cũng phải thật ý thức trong việc giữ gìn vệ sinh trường học. Mỗi lần cô vào khu vực đó, thấy rất nhiều học sinh đã đi tiểu tiện không đúng nơi quy đinh, lại còn không chịu dội nước nữa, giấy vứt bỏ lung tung khắp khu vệ sinh.”. Cô giáo nói xong, cả lớp nhất là những bạn vi phạm đều thấy mình đã sai khi không ý thức được hành vi vệ sinh tại trường học của mình. Câu chuyện về bài văn cây táo ấy chúng mình vẫn còn nhớ, mỗi khi gặp Huyền, nhắc lại câu chuyện ấy lại thấy lời cô giảng dạy thật thấm thía, và mình cũng chợt nhớ ra, mình cũng phải nhắc cô con gái đang học lớp 2 của mình về hành vi vệ sinh tại trường sao cho đúng quy định. Nếu mỗi học sinh đều có ý thức, thêm vào đó có sự quan tâm của nhà trường và các đơn vị như hãng Vim luôn đồng hành, chắc chắn vệ sinh trường học sẽ ngày được nâng cấp và cải thiện!