Hôm qua, con gái mình đi học về thỏ thẻ với mẹ: “Mẹ ơi, bạn Kỳ hôm nay lại tè dầm ra quần”. Thì ra cậu bạn cùng lớp này đã tè dầm ra quần lần thứ mấy trong suốt hơn một năm học cùng con gái mình rồi. Mình mới hỏi con: “Sao bạn ấy không kịp vào nhà vệ sinh hả con”. Con gái mình bảo rằng: “Một lần,bạn ấy tè dầm, bạn ấy khóc và bảo cô giáo là bạn ấy định nhịn về nhà mới đi vì không thích đi nhà vệ sinh ở trường”. Thì ra nhà vệ sinh ở trường các con không sạch như ở nhà nên các con mới sợ đi như vậy. Mình nhẹ nhàng nói với con: “Bởi vì trường học có rất nhiều học sinh mà chỉ có một khu nhà vệ sinh, nên chắc chắn không sạch như nhà của mình. Nhưng nếu các con muốn đi thì phải đi nhé, chứ đừng để tè dầm ra lớp như bạn Kỳ xấu hổ lắm.”. Con gái gật gù đồng‎ với mẹ nhưng khi nói với con xong, mình cũng có tâm trạng lo âu, vì đã trải qua 12 năm học phổ thông, mình đủ biết nhà vệ sinh trường học là như thế nào. Đến nay, chắc nhà vệ sinh của trường chuẩn thành phố như trường của con mình chắc hơn hẳn thời chúng mình ngày xưa, nhưng chắc còn phải nhờ đến nhiều tổ chức và đoàn thể cùng đồng hành để các con có môi trường vệ sinh sạch đẹp hơn!