Cách đây khoảng hơn 1 tháng, mình đi họp đầu năm cho bé thứ hai nhà mình. Để đảm bảo cho buổi họp chất lượng và không bị các bé làm ồn, các cô yêu cầu phụ huynh dắt con mình sang lớp học bên cạnh rồi trở về lớp họp phụ huynh. Khi mình dẫn bé sang lớp bên cạnh, vào tới cửa lớp đã thấy xuất hiện mùi khai mà ở lớp học của con mình thì không có. Trong buổi họp phụ huynh, cô giáo nói rằng: “Ở trường này, chất lượng cơ sở vật chất từng lớp không đồng đều, lớp học này vừa rộng, thoáng, lại có nhà vệ sinh riêng lúc nào cũng sạch sẽ. Nhưng lớp bên cạnh vừa chật, vừa bí, lại hai lớp chung một nhà vệ sinh nên lớp lúc nào cũng có mùi khai bốc ra từ nhà vệ sinh”. Mình nghe xong mới vỡ lẽ ra rằng, tại sao mình lại ngửi thấy mùi khai ở lớp học bên cạnh. Mình thầm mừng vì bé nhà mình may mắn được học lớp tốt, nhưng cũng trăn trở khi biết còn bao nhiêu bé cũng được học tại ngôi trường nằm giữa trung tâm thủ đô này cũng đang phải học ở lớp học có nhà vệ sinh luôn bốc mùi ngay liền kề lớp học của mình. Và cũng thầm mong nhà trường nhận được sự giúp đỡ từ nhiều phía để cải tạo lại nhà vệ sinh chưa đạt chuẩn, đồng thời cải tạo để mỗi lớp ở trong trường mẫu giáo có một nhà vệ sinh riêng biệt để các con không phải “ngửi mùi ô nhiễm” ngay trong lớp học của mình!