Tết nhất sắp đến rồi nôn nao ghê cả nhà ơi! Năm mới chả mong gì, chỉ mong mọi thành viên trong gia đình đều khỏe mạnh là được rồi. Mà thiệt sự chắc ai đã làm mẹ thì đều có tâm trạng giống hệt em, Tết chỉ cần con cái tươi tắn, khỏe khoắn là đã thấy có “điềm lành”, báo hiệu một năm mới vô cùng tốt đẹp hehe. Chứ đầu năm con mà bệnh một cái là như “tắt cả mùa xuân” huhu.

Bé nhà em năm nay mới 3 tuổi thôi, Tết thì bắt buộc phải có những sự thay đổi nhất định về lịch trình sinh hoạt nè, rồi các vấn đề về ăn uống, vui chơi,… nữa nên cũng đòi hỏi mình phải chú ý, quan tâm chăm sóc đặc biệt cho con hơn nhiều nhiều luôn đó các mẹ. Nói về kinh nghiệm chăm sóc con ngày Tết thì em cũng có kha khá bí quyết muốn chia sẻ với các mẹ nhà mình đây! Muốn bé luôn khỏe mạnh trong dịp đầu năm, mọi người rất nên chú trọng những vấn đề sau nhé.

1. Xây dựng, sắp xếp lịch trình phù hợp cho con

Ngày Tết các gia đình thường hay có lịch vui chơi, gặp gỡ bạn bè,... nếu có ý định cho con đi xa, mẹ nên tập cho bé làm quen với lịch sinh hoạt mới trước đó khoảng 1 tuần, khi di chuyển nên có sự sắp xếp lịch trình sao cho phù hợp với sức khỏe, nhu cầu ăn uống, ngủ nghỉ của bé,... tránh tình trạng thay đổi đột ngột khiến bé không kịp thích nghi, cơ thể mệt mỏi, dễ bị các tác nhân gây hại bên ngoài tấn công.

2. Chuẩn bị các vật dụng cần thiết để bảo vệ sức khoẻ

Tùy vào từng hoàn cảnh, điều kiện khí hậu ở những nơi dự định đến, mẹ hãy trang bị sẵn sàng cho con những vật dụng như áo ấm, nón, khăn, khẩu trang,... để đảm sức khỏe khi cho trẻ ra ngoài trong ngày Tết nhé.

3. Thực hiện một số loại mẹo cơ bản để bé tránh các bệnh hay gặp

Ngày Tết thì con rất dễ bệnh vặt bởi một số lý do như thay đổi thời tiết, bố mẹ quá bận rộn không chú ý đến chế độ ăn uống, vệ sinh kỹ càng cho con,… Để tránh tình trạng này, các mẹ nên cho con uống nhiều nước hơn, giữ ấm nếu trời trở lạnh, dạy con giữ vệ sinh cá nhân sạch sẽ, rửa tay thường xuyên nhất là trước khi ăn, sau khi ho, hắt hơi, khi vệ sinh cá nhân… ăn chín uống sôi, tránh cho con ăn các loại kẹo bánh linh tinh để phòng ngừa các vấn đề tiêu hóa, rửa mũi họng đúng cách cho con khi bé có dấu hiệu cảm hoặc mắc các bệnh hô hấp, cho con tăng cường vận động để cơ thể dẻo dai hơn nữa,... và đặc biệt phải chú ý giữ môi trường xung quanh con được thông thoáng, không có khói thuốc lá nha cả nhà ơi.

hình ảnh

(Ảnh Shutterstock)

4. Bổ sung các thức ăn ngày Tết giúp tăng cường hệ miễn dịch cho con

Dù có bận rộn với lịch trình Tết đến mấy, các mẹ cũng nên cho con ăn uống đúng giờ nha. Ngày Tết thì đương nhiên sẽ có rất nhiều đồ ăn, đặc biệt là bánh kẹo, nước ngọt,… Mẹ không nên chiều theo ý thích của con mà cho con muốn gì ăn nấy, hãy chú trọng bổ sung nhiều thực phẩm tốt cho đề kháng như thịt bò, rau bina, cam, sữa và các chế phẩm từ sữa...

Đặc biệt các mẹ cũng đừng quên ưu tiên bổ sung cho con các dưỡng chất tốt cho đề kháng, điển hình như bộ đôi HMOs 2’-FL và LNnT. Bộ đôi này chiếm đến 40% tổng số khoảng 200 loại HMOs mà các nhà khoa học tìm thấy trong dòng sữa mẹ , đóng vai trò vô cùng quan trọng giúp nuôi dưỡng lợi khuẩn và góp phần xây dựng hệ miễn dịch của trẻ. Hôm bữa em có vô tình đọc được một nghiên cứu trên mạng cực hay, nghiên cứu nói là nếu được bổ sung cùng lúc bộ đôi HMOs 2’-FL và LNnT thì trẻ sẽ giảm được 55% nguy cơ viêm đường hô hấp dưới, giảm 70% nguy cơ mắc viêm phế quản, giảm 53% nguy cơ sử dụng kháng sinh và giảm 56% nguy cơ sử dụng thuốc hạ sốt luôn đó các mẹ.

Cũng vì thế mà em đã quyết tâm phải tìm những sản phẩm dinh dưỡng có khả năng bổ sung bộ đôi HMOs này cho con. Cuối cùng cũng tìm ra NAN Supreme 3, đây là dòng sản phẩm được nhập khẩu nguyên lon từ Đức và cũng là sản phẩm đầu tiên của Nestlé chứa bộ đôi HMOs 2’-FL và LNnT hỗ trợ tăng cường miễn dịch hiệu quả cho bé khi thời tiết giao mùa, chuyển lạnh.

hình ảnh

Ngoài ra, NAN Supreme 3 còn chứa nhiều dưỡng chất nổi bật khác như 100 triệu lợi khuẩn Bifidus BL hỗ trợ sức đề kháng, hệ tiêu hóa khỏe mạnh, 100% đạm whey thủy phân một phần giúp con dễ tiêu hóa, hấp thu và giảm nguy cơ dị ứng (chàm sữa). Bên cạnh đó còn có Canxi và vitamin D hỗ trợ tăng chiều cao, DHA, ARA hỗ trợ con phát triển trí não nữa. Sản phẩm với chức năng chính là tăng cường đề kháng sẽ giúp con phát triển khỏe mạnh về nhiều mặt luôn đó các mẹ. Theo em sữa là một trong những thực phẩm quan trọng không thể bỏ qua khi nuôi con, vì thế các mẹ nhớ chọn đúng loại chất lượng, giàu dinh dưỡng để bé phát triển toàn diện luôn nha.