Đây là một câu hỏi thắc mắc mà không phải chỉ có một người mà rất nhiều mẹ bỉm cũng đồng suy nghĩ này. Bạn hãy thử tưởng tượng xem bạn đang cầm một quả bóng bay và khi bạn thổi hay bơm khí vào quả bóng thì nó sẽ lớn dần cũng như là em bé trong bụng mẹ vậy, bé cũng phát triển dần dần, từ từ lên. Sau khi em bé chào đời không có nghĩa là số đo vòng bụng của bạn có thể ngay lập tức quay về trạng thái kích thước như ngày trước khi mang thai được. Nó sẽ phải cần thời gian để có thể trở lại bắt đầu từ từ chậm rãi. Những các mom đừng lo lắng bởi vì việc giảm kích thước bụng có thể chậm, nhưng nó sẽ ổn định. Có một điều mẹ cần phải hiểu rõ khi chúng ta mang thai em bé lớn nhanh cũng khiến cho số đo cũng như cân nặng thay đổi và ảnh hưởng nên ngay khi em bé chào đời thì mẹ lại thêm lần nữa thay đổi nội tiết tố, điều này cũng khiến bụng của mẹ giảm kích thước. Tuy nhiên, mẹ cần lưu ý là giảm kích thước vùng eo bụng cho mẹ bỉm sau sinh cần phải mất 6 đến 8 tuần nữa để tử cung của bạn nói dễ hiệu là vòng bụng co lại với kích thước trước khi mang thai .

Những chất lỏng dư thừa đang tính tụ trong cơ thể của mẹ bỉm từ lúc mang thai cũng sẽ giảm dần theo thời gian. Những chất béo mà mẹ đã bổ sung vào cơ thể của mình thì khoảng thời gian này sẽ được đốt cháy. Nhất là mẹ nào cho con bú sữa mẹ hoàn toàn thì việc này còn hỗ trợ cho vấn đề giảm cân, giảm được kích thước của bộ phận trên cơ thể nữa đó. Ngoài ra các chị em cần xây dựng chế độ ăn uống lành mạnh cũng như kết hợp một số bài tập, động tác để thúc đẩy việc thay đổi về dáng được hiệu quả hơn. Nhưng phải mất ít nhất một vài tuần để thấy kết quả đáng chú ý.