Với các mẹ sinh mổ có lẽ sẽ chẳng còn xa lạ gì với mũi gây tê tủy sống, hoặc 1 cái tên khác, nhưng tác dụng tương đương, khi mẹ sinh mổ các bác sĩ sẽ sử dụng gây tê tủy sống để mổ lấy thai, vì phương pháp gây tê khá đơn giản, dễ thực hiện hơn, sau khi đưa mẹ vào phòng sinh, bác sĩ sẽ tiến hành gây tê, trước tiên là thử thuốc.

Sau đó là tiêm vào cột sống ở lưng của mẹ, kết quả người mẹ sẽ không còn cảm giác trong vùng phẫu thuật, sau khi tiêm mũi này, có thể xảy ra 1 số tác dụng phụ ví dụ như nôn ói, như mình khi được tiêm mình đã ói rất nhiều, bác sĩ nói rằng điều này là phản ứng bình thường, mẹ muốn ói thì cứ ói thôi, mặc dù có nhiều mẹ nhận định rằng, mũi tiêm gây tê này có tác hại sau sinh đó là làm đau lưng.

Gây tê tủy sống là gì? Những lợi ích và tác hại của gây tê tủy sốngTuy nhiên theo các chuyên gia không phải hầu hết những chứng đau lưng ở các mẹ đều do mũi tiêm này mà còn nguyên nhân khác nữa, thực chất, việc mũi tiêm này gây ra triệu chứng đau lưng sau sinh là có, tuy nhiên rất ít phần trăm nha các mẹ, gây tê tủy sống là phương pháp đã được chứng minh là an toàn nên các mẹ không cần phải quá lo lắng về vấn đề này đâu ạ.

Việc gây tê tủy sống trong sinh mổ có thể gây ra các tác dụng phụ như đau đầu, nôn ói, đau lưng, tức ngực...các triệu chứng này sẽ chấm dứt nhanh chóng thôi và đôi khi vì sinh mổ nên các mẹ phải truyền và uống kháng sinh, lúc này nếu sữa về cho bé uống cũng sẽ không được tốt như những mẹ sinh thường, thực chất, việc sinh mổ là bất đắc dĩ,nhưng nếu có thì các mẹ không phải lo nghĩ rằng, mũi tiêm này sẽ có hại đâu nhé ạ.