Nếu đây là đứa con thứ 2 hay thứ 3 của bạn thì bạn sẽ cảm thấy rất mệt mỏi cả về thể xác lẫn tinh thần.Từ khi đứa con sau ra đời, cuộc sống của bạn bị đảo lộn hết.Suốt ngày phải lo cho hết đứa này cho đến đứa kia, đến khi chúng ngủ thì bạn cũng mệt nhoài và không còn hơi sức nữa.Chăm sóc cho hai đứa sẽ càng khó hơn nếu đứa lớn ganh tị với đứa nhỏ, trường hợp đứa lớn là con riêng của bạn thì tình trạng này càng đặc biệt căng thẳng.Hãy giữ gia đình được vui vẻ và thoải mái tối đa bằng cách luôn nhạy bén với nhu cầu của đứa lớn.

• Hãy để cho trẻ vẫn thường xuyên gặp gỡ bạn bè, vẫn tham gia các hoạt động vui chơi như trước đây- nói chung là giữ cho cuộc sống của trẻ ít xáo trộn càng ít càng tốt.
  • Khuyến khích trẻ phụ giúp bạn chăm sóc em- khi bạn khuyến khích và để trẻ tự thực hiện có thế bé sẽ vui hơn khi được giúp bạn lấy cho em một cái tã sạch hay chơi với em khi tắm.
  • Dành những khoảng thời gian riêng cho trẻ để trẻ vẫn cảm thấy rằng mình quan trọng và quý giá đối với bố mẹ.
  • Xử sự một cách khôn khéo khi lỡ chẳng may bé chơi đùa gây nguy hiểm cho em mẹ hãy dịu dàng khuyên bé đổi cách chơi chứ đừng cấm đoán bé sẽ có ấn tượng không tốt về em mình.
  • Giúp trẻ yêu thương em hơn, nói cho trẻ biết rằng em bé rất thích nó như “ Em cười với con kìa !