Kể từ ngày sinh em bé xong, mình rất tự ti về ngoại hình của bản thân. Mình loay hoay trong đống bộn bề suy nghĩ về chế độ ăn hàng ngày làm sao không béo vào mẹ mà vẫn đảm bảo có đủ sữa cho em bé, chế độ tập luyện vận động mỗi ngày để cơ thể được khỏe khoắn, nhanh nhẹn hơn. Những suy nghĩ này cứ đeo bám mình không chỉ từ khi sinh xong mà còn từ hồi mang bầu nữa làm mình cũng khá mệt mỏi.

Thật may mắn, trong một lần ngồi tám chuyện cùng 1 mẹ bầu ở cơ quan, chị ấy đã chỉ cho mình 1 website của Bộ Y tế mà chị ấy đang dùng là https://dinhduongmevabe.com.vn để tham khảo thực đơn dinh dưỡng dành cho các mẹ bầu, cho con bú và cả trẻ em dưới 5 tuổi. Mình như mở cờ trong bụng, liền về nhà đăng kí tài khoản sử dụng và phát hiện ra website này còn được sử dụng miễn phí nữa. Vui gấp đôi luôn các chị em ạ 😊

Đọc phần giới thiệu thì thấy các thực đơn này xây dựng công phu lắm, đủ chất cho các mẹ bầu, cho con bú, rất đa dạng thực phẩm, lại còn đúng khẩu vị theo Bắc, Trung và Nam. Có thể dùng trên smartphone hoặc máy tính. Hôm nào tự nấu thì mình chỉ cần lướt lướt mấy thao tác trên con smartphone rồi đi chợ nấu theo, hôm nào bận quá thì in tờ hướng dẫn đi chợ mua nguyên liệu với công thức nấu trên website xuống rồi nhờ mẹ nấu cũng dễ lắm luôn.

1 mục mình cũng rất thích trên website đó là các bài viết tư vấn dinh dưỡng và sức khỏe cho mẹ. Mới làm mẹ lần đầu nên mình cũng bỡ ngỡ, may mà có các bài này nên mình an tâm hơn, tranh thủ tự trang bị các kiến thức chăm sóc dinh dưỡng và sức khỏe. Các bài viết đều được trích nguồn rõ ràng từ các bệnh viện uy tín nên mình yên tâm lắm.

Vì hữu ích quá nên mình muốn share các chị em cùng biết. Tiếp theo, mình xin khoe mấy bữa ăn của nhà mình làm theo website để các chị em có thêm động lực chăm sóc và yêu thương bản thân thật tốt nhé.

hình ảnh
Bữa sáng đủ dưỡng chất với xôi gà xào nấm và chuối tráng miệng
hình ảnh
Bữa phụ 1 nhanh gọn với nho và sữa tươi 😊
hình ảnh
Bữa trưa có gà kho nấm, canh mướp mồng tơi nấu cua, gỏi su su cà rốt và nho tráng miệng
hình ảnhDưa lưới, sữa chua và phô mai healthy cho bữa phụ 2 ahihi
hình ảnh
Bữa tối với cá hồi áp chảo xốt nấm, canh củ sen nấu thịt gà và salad dầu giấm kèm thanh long tráng miệng.
hình ảnh
Và kết thúc ngày với bữa phụ 3 là một cốc sữa tươi rất chi là fresh ạ :)