Vậy là một năm nữa lại sắp qua, nghe cũng khá là háo hức nhưng mà nghĩ lại năm ngoái em vẫn còn hơi ớn các mẹ ạ. Chả là trước giờ em khá dễ tính, thấy mỗi năm Tết có một lần cộng thêm công việc bận rộn nên mấy ngày này em hay cho con ăn uống tẹt ga, ngủ cũng thả cửa, muốn dậy lúc nào thì dậy. Bánh kẹo nước ngọt chất đầy nhà, thằng con sung sướng bốc ăn liên tục. Cũng vì thế mới xảy ra cớ sự đáng nhớ năm ngoái. Đúng mùng 1 Tết, vẫn còn đang ngái ngủ thì đã nghe ông con khóc lóc om sòm, cứ mẹ ơi đau bụng quá. Lật đật xuống giường sờ bụng con thì thấy cưng cứng, giống như bị khó tiêu, lại muốn đi ngoài liên tục, em đoán chắc là do ăn linh tinh nên bụng dạ có vấn đề rồi. Hậu quả là cả ngày hôm đó chả làm được gì, cứ nằm mà ấp con, mọi kế hoạch đi chơi, chúc Tết họ hàng cũng đành dời lại sang hôm sau hết. Sau trận đó Tin nhà em sụt cả kí lô, người xanh xao nhìn mà xót.

Trải qua một cái Tết đầy dấu ấn như thế, em rất hối hận và nhận ra dù bận rộn đến đâu mình cũng phải chăm con cho kỹ lưỡng, từ sức khỏe nói chung và đặc biệt là hệ tiêu hóa nói riêng. Cũng vì vậy nên năm 2021 này em chủ trương đón năm mới phải vừa vui, vừa đảm bảo sức khỏe cho con luôn. Vừa rồi em có tham gia Học Viện Nestlé Mom&Me nên biết được rất nhiều kiến thức hay từ các chuyên gia hàng đầu về sức khỏe và dinh dưỡng lắm. Trong đó cũng có những tips chăm con ngày Tết vô cùng khoa học, để em chia sẻ lại cho chị em cùng học hỏi nhé! 

1.   Cho con ngủ đúng giờ

Ngày Tết, trẻ em rất ham vui nên thường không ngủ đúng giờ. Việc này không những khiến con bị đảo lộn giờ giấc sinh hoạt, mà còn dễ gây mất sức, ảnh hưởng đến sức khỏe cũng như sự phát triển của con. Vì vậy mẹ nên cho con ngủ đủ giấc, buổi trưa nên duy trì cho con ngủ ít nhất 20 – 30 phút. Và dù có nhiều cuộc vui nhưng cũng cố gắng cho con lên giường trễ lắm là khoảng 21h để con thêm vui khỏe, giàu năng lượng đón Tết mẹ nha.

2.  Bổ sung đủ nước

Trẻ vui chơi và đi chúc Tết nhiều sẽ rất dễ bị mất nước. Mà mất nước thì có nguy cơ gây ra nhiều hậu quả tai hại lắm như là mất năng lượng, khô miệng, cơ thể mệt mỏi,… Do đó mẹ nên bổ sung nước lọc cho con thay vì nước ngọt. Ngoài ra, bữa ăn ngày Tết cũng nên có canh, súp, nước ép trái cây, sinh tố… để cung cấp thêm nước cho con.

hình ảnh

(Ảnh Shutterstock)

3.  Chọn bánh, mứt có lượng đường thấp

Các loại bánh kẹo, mứt Tết thường chứa nhiều đường sucrose. Loại đường này không những khiến trẻ giảm cảm giác thèm ăn, biếng ăn, thiếu chất mà còn dễ bị sâu răng… nữa. Mẹ cần tìm những loại bánh kẹo có lượng đường thấp, hoặc thay thế bằng các loại ngũ cốc, hạt điều, hạt bí, trái cây, bánh rau củ tự làm… để con có những món ăn vặt thật lành mạnh. Mẹ cũng đừng quên tránh xa các món ăn vặt dùng màu thực phẩm, không có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng để đảm bảo sức khỏe cho con nhé.

4.  Chế biến mâm cỗ lành mạnh

Một điều quan trọng nữa là dù bận rộn đến đâu, mẹ cũng hãy cố gắng duy trì 2-3 bữa ăn chính trong ngày cho con. Mỗi bữa ăn chính cần đa dạng dinh dưỡng, nhớ ưu tiên cho con ăn nhiều rau xanh, trái cây, sữa, sữa chua để bổ sung lợi khuẩn, chất xơ tốt cho hệ tiêu hóa. Chị em không nên cho con ăn nhiều các loại thực phẩm quá giàu năng lượng như bánh chưng, bánh tét, đồ chiên, móng giò... để phòng ngừa nguy cơ đầy bụng, tăng cân mất kiểm soát. Mà nói thiệt từ ngày tham gia Học Viện Nestlé Mom&Me, em học thêm được nhiều bí quyết hay ho về cách cung cấp và cân bằng dinh dưỡng, thực phẩm cho con lắm đó các mẹ! Nào là các loại thức ăn tốt cho con nè, rồi hàm lượng thế nào là phù hợp cho từng giai đoạn nhu cầu của con nữa nè,… Áp dụng theo thấy mình nuôi con khoa học hẳn ra hehe.

Ngoài việc chú trọng đến những vấn đề này, em còn rất kỹ trong khâu chọn sữa bổ sung thêm cho con nữa. Tin nhà em hiện đang dùng NAN Optipro 4. Sản phẩm chứa đạm chất lượng Optipro, phát minh độc quyền từ Thụy Sỹ hỗ trợ tốt cho hệ tiêu hóa, giúp bé dễ hấp thu, ít táo. Ngoài ra, sữa còn bổ sung lợi khuẩn Bifidus BL hỗ trợ tăng cường hệ miễn dịch; DHA, ARA giúp phát triển trí não và thị lực; Canxi và vitamin D3 giúp phát triển chiều cao; Kẽm, sắt giúp hỗ trợ thiết lập hệ miễn dịch tự nhiên nữa nha! Ưng nhất là sản phẩm sử dụng 100% đường lactose vị thanh mát, rất lành mạnh với con trẻ. 

hình ảnh

Nhà em thì mua NAN Optipro 4 chính hãng được phân phối bởi Nestlé Việt Nam, bình ổn giá và yên tâm khỏi lo hàng giả hàng nhái gì hết. Các mẹ cần có thể tham khảo và tìm hiểu thêm nè! À mà nhớ đăng ký tham gia Học Viện Nestlé Mom&Me để cập nhật cho mình kiến thức vững vàng, nâng tài chăm con luôn nha các mẹ, cực kỳ hữu ích luôn đó ạ.