Sinh con đã vất vả, chăm con còn cực khổ trăm bề các mẹ nhỉ. Cứ như bé Ken nhà em, trước đây tháng nào con cũng bệnh, mà mỗi lần bệnh như vậy là kéo dài đến cả tuần luôn.Bản thân em không muốn cho con dùng thuốc chút nào, vì cu Ken sợ thuốc lắm, mỗi lần thấy viên thuốc là con lại khóc ngất cả lên. Xót con nên em có gọi điện hỏi bác sĩ quen về cách giúp con đỡ mắc bệnh vặt, hạn chế uống thuốc thì bác sĩ có bảo là mấy đứa nhỏ sức đề kháng không được như người lớn nên chỉ cần thời tiết, môi trường sống thay đổi một tí là sẽ bệnh ngay. Cách tốt nhất là các mẹ nên chủ động tăng sức đề kháng cho con thông qua chế độ vận động và ăn uống hàng ngày.

Giờ đang giao mùa, rồi sắp tới các bé cũng tựu trường, nên sẵn đây em chia sẻ một vài cách hay mà em học được từ bác sĩ, các mẹ cùng tham khảo nhé. Gì chứ phòng bệnh vẫn hơn chữa bệnh các mẹ ạ!

Về vận động

Mẹ biết không, trẻ ít tập thể thao thường dễ mệt mỏi, sức bền không có, sức đề kháng yếu và dễ bệnh vặt hơn. Vì vậy, mẹ nên khuyến khích con tập thể thao tại nhà bằng cách cho con nhún nhảy theo điệu nhạc, nhảy dây, tập aerobic... để cải thiện sức đề kháng. Nhà mẹ nào ở chung cư thì có thể cho con leo cầu thang, hoặc tập các bài tập khởi động như co duỗi chân tay, giữ thăng bằng bằng 1 chân… Một ngày chỉ cần tập tầm 30 phút là đã đủ nên cả bố và mẹ cũng nên tập cùng các con nha!

hình ảnh

Ảnh minh họa: Shutterstock

Về dinh dưỡng

Không riêng gì bác sĩ, mà cả Viện Dinh dưỡng Quốc gia cũng khuyến khích các gia đình nên áp dụng công thức dinh dưỡng 4–5-1 hàng ngày đó ạ! Cụ thể công thức này là như sau:

Chế độ ăn cần cân đối 4 yếu tố:

Thứ nhất là mình cần cân đối chất béo động vật (mỡ từ thịt/cá) và chất béo thực vật (dầu oliu, dầu gạo, bơ). Thứ 2 là mình cần cân đối giữa vitamin và khoáng chất.  Thường vitamin A sẽ có trong các loại quả màu vàng cam như gấc, đu đủ, xoài; Vitamin C trong cam, bưởi, ổi... Còn khoáng chất thì mẹ có thể bổ sung canxi trong sữa, cua, cá, tôm; Sắt trong thịt, cá, ngũ cốc; Đồng, kẽm trong trứng, thủy sản…

Tiếp theo là mình cần cân đối 3 chất sinh năng lượng trong chế độ ăn, bao gồm chất đạm, đường, chất béo. Và cuối cùng là cần cân đối giữa đạm động vật (thịt, cá , trứng) và đạm thực vật (các loại đậu). Chất đạm không những tốt cho hệ cơ, mà còn góp phần giúp sức đề kháng của con thêm vững vàng hơn.

Chế độ ăn cần có ít nhất 5 nhóm trong 8 nhóm sau: Nhóm lương thực từ gạo bột mì; Nhóm sữa và các chế phẩm từ sữa; Nhóm dầu ăn và mỡ các loại; Nhóm rau củ quả khác; Nhóm thịt các loại, cá và hải sản; Nhóm trứng và các sản phẩm từ trứng; Nhóm các loại hạt; Nhóm củ quả màu vàng, da cam, rau xanh thẫm.

Dinh dưỡng trong 1 ngày phải cân đối, an toàn:

Một chế độ dinh dưỡng cân đối và an toàn sẽ giúp bé có sức đề kháng vững vàng, hạn chế mắc bệnh vặt. Chính vì thế, mỗi bữa ăn của con mẹ cần đảm bảo cân bằng giữa các nhóm chất và thực phẩm. Với các loại rau xanh, củ quả, thịt, trứng, hay sữa…  mẹ cũng nên mua loại có nguồn gốc, xuất xứ rõ ràng, an toàn cho sức khỏe và nhất là phải tìm hiểu kỹ thành phần trước khi cho con dùng.

Với sữa thì nên ưu tiên chọn và bổ sung cho con các loại sữa có chứa HMOs, để vừa giúp con tăng đề kháng, hạn chế mắc bệnh vặt, vừa đỡ phải dùng thuốc các kiểu. Bác sĩ có giải thích, HMOs là “thức ăn” dành cho các lợi khuẩn trong đường ruột, giúp vô hiệu các mầm bệnh bám vào gây hại cho niêm mạc ruột và góp phần xây dựng hệ miễn dịch của các con đó ạ.

Nghe vậy về nhà em đã tìm hiểu ngay và luôn thì được biết, sữa NAN Supreme 3 là sản phẩm có bổ sung cả 2 loại HMOs 2’-FL và LNnT giúp hỗ trợ tăng cường sức đề kháng. Từ đó góp phần giảm nguy cơ mắc viêm phế quản và viêm đường hô hấp dưới, giảm nguy cơ sử dụng thuốc kháng sinh và thuốc hạ sốt đó ạ. Chưa kể sản phẩm này còn chứa đạm chất lượng Optipro thủy phân một phần giúp con dễ tiêu hóa, cùng lợi khuẩn Bifidus BL, DHA, ARA, Canxi và Vitamin D giúp con phát triển toàn diện và khỏe mạnh hơn.

hình ảnh

Tính đến giờ là Ken nhà em đã uống sữa NAN Supreme 3 được gần 3 tháng. Trộm vía, từ ngày em thay đổi chế độ ăn, rồi cho con dùng thêm sữa này thì thấy Ken nhà em khỏe, ít bệnh vặt, cân nặng cũng có vẻ nhỉnh hơn một chút các mẹ ạ. Loại này còn ưng ở chỗ là dễ mua tại các chuỗi siêu thị, cửa hàng mẹ và bé, hàng lại được sản xuất và nhập khẩu nguyên lon từ Đức nên mẹ nào có con hay ốm vặt thì tham khảo liền nha ;)

Một chút chia sẻ mong giúp ích được cho các mẹ hoặc ai có bí quyết nào hay để cải thiện sức đề kháng cho con thì chia sẻ thêm nhé!