Hôm qua đưa con đi khám định kỳ, ngồi chờ rảnh rỗi tám chuyện với chị kế bên mới biết chị đưa con đi khám vì thằng nhỏ ăn rất được mà sao suốt thời gian dài chẳng thấy tăng lạng nào. Em thấy đây là một trong những vấn đề khiến các mẹ phải đau đầu nhiều nhất khi nuôi con nhỏ nè. Mà nói đâu xa, lúc trước cũng có thời gian chính em phải lao đao vì cái vụ này luôn đó. Làm mẹ thì bao nhiêu đồ ngon đồ bổ mình đều muốn dành cho con hết, con mình lại trộm vía đút muỗng nào hết muỗng đó, có biếng ăn kén ăn gì đâu mà vẫn chậm tăng cân, nghĩ có ức không cơ chứ! Lúc đó em đưa con đi khám hết nơi này đến nơi kia, về sau mới lòi ra tại mình cho con ăn sai cách các mẹ ạ. Sau khoảng thời gian đó em mới hiểu là cái gì cũng có lý do của nó, mẹ nào thấy con ăn nhiều nhưng vẫn chậm tăng cân thì em khuyên nên đưa con đi khám, hoặc có thể tham khảo trước những lý do thường gặp sau đây để tìm cách cải thiện thử xem sao nhé.

1. Ăn nhiều về số lượng nhưng ít chất

Sai lầm thường gặp nhất của các mẹ khi cho con ăn là đây, thường có một số mẹ thấy con ăn nhiều, ngon miệng thì tưởng đã đủ, chứ hoàn toàn không chú trọng đến tính đa dạng hoặc chất lượng của thực phẩm. Chị em nên lưu ý khẩu phần ăn của bé phải đủ về cả số và chất lượng, con cần đa dạng các nhóm chất, mỗi bữa đều phải có đủ đạm – béo – bột đường – vitamin phù hợp với độ tuổi của bé.

hình ảnh

(Ảnh Shutterstock)

2. Ăn nhiều nhưng không phù hợp

Một số bé có thể ăn được nhiều so với các bạn cùng tuổi, nhưng thực ra lại quá sức so với thể trạng của bé. Vì thế, các mẹ nên cân nhắc để gia giảm bữa ăn, số lượng thức ăn, các bữa phụ xen kẽ sao cho phù hợp nhất với con để bé tiêu hóa và hấp thu hiệu quả. Tránh trường hợp thấy con ăn được nhiều thích quá lại cố thúc ép cho con ăn thêm nữa sẽ ảnh hưởng đến việc tiêu hóa và gây tâm lý sợ ăn sau này.

3. Bị nhiễm giun sán

Nếu mẹ thấy mình đã cân đo đong đếm dưỡng chất phù hợp trong từng khẩu phần ăn nhưng con vẫn chậm lớn, hãy nghĩ đến khả năng bé bị nhiễm giun sán. Vì nếu trong đường ruột bé có sự tồn tại của các ký sinh trùng này, cơ thể con sẽ không có cơ hội hấp thu được toàn bộ các dưỡng chất nạp vào qua thực phẩm vì đã bị lũ giun sán “tranh giành” hết rồi.

4. Bé kém hấp thu  

Hệ tiêu hóa không khỏe mạnh, thiếu đi những lợi khuẩn đường ruột là nguyên nhân thường gặp dễ dẫn đến tình trạng kém hấp thu. Đây là tình trạng khi ăn vào, chỉ có một lượng nhỏ thức ăn được chuyển hóa thành chất dinh dưỡng, con không hấp thu được tối đa các dưỡng chất từ thực phẩm nên đương nhiên cũng không thể tăng cân nhanh chóng được.

Để cải thiện tình trạng ăn nhiều nhưng vẫn chậm tăng cân, theo em các mẹ nên tẩy giun định kỳ 6 tháng/lần cho con (với bé 2 tuổi trở lên). Ngoài ra, chị em cũng hãy chú ý xây dựng chế độ dinh dưỡng phù hợp, giàu dưỡng chất cho con nữa. Đặc biệt là nên bổ sung cho con những loại thực phẩm dễ tiêu, để hỗ trợ hệ tiêu hóa khỏe mạnh (rau củ, trái cây, các loại sữa chứa đạm/lợi khuẩn tốt…), hạn chế các thực phẩm nhiều đường, dầu mỡ để khả năng hấp thu của con được tăng cường mạnh mẽ hơn. Lúc điều chỉnh lại chế độ ăn cho con, em quyết định đổi luôn cả sữa vì muốn chọn một loại chứa những chất tốt cho tiêu hóa. Sau một thời gian tìm hiểu, em chốt luôn Nan Optipro 4, từ lúc dùng trộm vía thấy con khỏe khoắn nhanh nhạy hơn, ít táo mà cân nặng cũng được cải thiện nữa.

hình ảnh

Sản phẩm này có chứa đạm Optipro chất lượng giúp con hấp thu tốt và dễ tiêu, nên có lợi cho việc hỗ trợ hệ tiêu hóa của bé thêm khỏe mạnh. Ngoài ra em thấy Nan Optipro 4 còn bổ sung các dưỡng chất quan trọng như lợi khuẩn Bifidus BL (hỗ trợ đường ruột, tăng cường miễn dịch), DHA (phát triển trí não và thị lực), Canxi và Vitamin D3 (hỗ trợ phát triển chiều cao),… giàu dưỡng chất nên cho con sử dụng yên tâm lắm. À sữa này còn có một ưu điểm là mùi vị rất thanh, ngọt nhẹ cực dễ uống, cái này giúp mình xây dựng thói quen ăn uống lành mạnh cho con ngay từ nhỏ rất dễ đó ạ. Em chỉ review sơ qua vậy thôi, nói chung loại này thấy con uống hợp cơ địa, ít táo, hỗ trợ tăng cường hấp thu nên tăng cân ok. Mẹ nào cần có thể tham khảo thêm nè.