Cứ Tết đến là em lại mệt “đứt hơi” vì vừa phải quần quật dọn nhà dọn cửa, tất bật mua sắm, vừa phải căng não “trị” cái tính bướng bỉnh của con các mẹ ạ! Không biết con nhà các mẹ thế nào, chứ con em mỗi lần được về quê ăn Tết là bé lại “sinh hư” :( Chắc con biết có ông bà chiều chuộng nên bướng bỉnh, quậy phá và thích vòi vĩnh hơn. Với cả môi trường thay đổi còn khiến lịch sinh hoạt của con sau Tết cứ rối bù, làm người mẹ như em phải mất khá nhiều thời gian để chỉnh đốn.

Vừa rồi em vô tình xem được buổi livestream “Tết vui trải nghiệm, mình cùng lớn khôn” trên Facebook, bản thân em học hỏi được rất nhiều điều, nên tiện đây em chia sẻ cho các mẹ nhà mình cùng biết nhé! ;)

1. Đạt mục tiêu và lên kế hoạch cho ngày Tết

Thay vì để bé vui chơi “tẹt ga” trong mấy ngày Tết, chuyên gia tâm lý Nguyễn Lê Khánh Vân khuyên các mẹ nên đạt mục tiêu và lên kế hoạch hẳn hoi cho con. Đừng nghĩ con còn quá nhỏ không thể phụ giúp được gì mẹ nha, vì thực tế từ 3 tuổi trở đi bé đã có thể làm được khá nhiều việc đó ạ!

Ví dụ nhé, nếu mẹ muốn Tết này con trở nên tự lập hơn thì có thể rủ con cùng nấu ăn, cho con đi chợ Tết, cùng con dọn nhà, mua hoa, cắm hoa, dạy con gói những cái bánh tét, bánh chưng bé xinh… Còn nếu mẹ muốn Tết này con trở nên tự tin hơn thì mẹ có thể cho con tham gia các hoạt động vui chơi Tết cổ truyền cùng bạn bè đồng trang lứa, dạy con làm thiệp hay câu thơ chúc Tết để con tự tin chúc ông bà, họ hàng xa…

Loading interface...

2. Chuẩn bị tâm lý cho bố mẹ

Thay vì sợ và ám ảnh ngày Tết, chị Vân cũng khuyên các mẹ nên thay đổi tư tưởng bằng cách xem ngày Tết là cơ hội quý giá để gắn kết tình cảm gia đình, để con phát triển và học được nhiều điều hay, chứ không phải là chuỗi ngày bận rộn, vất vả với việc bếp núc, quét dọn. Và chỉ cần suy nghĩ khác đi, tâm trạng của mẹ sẽ thoải mái và thấy ngày Tết của gia đình mình thật vui nhộn và ý nghĩa.

Loading interface...

Ngoài ra, bố mẹ cũng nên học cách đồng hành cùng con. Thay vì ôm hết việc vào người, bố mẹ nên “mở lòng” để con được làm và trải nghiệm cùng với gia đình. Điều này không những giúp các bé trưởng thành, học hỏi được nhiều điều hay, mà còn giúp bố mẹ có thật nhiều kỉ niệm đáng nhớ, được trải nghiệm nhiều hơn và thấu hiểu con hơn đó ạ!

3. Chuẩn bị tâm lý cho con

Mẹ hãy giúp con có sự hình dung về ngày Tết bằng cách kể cho con nghe những mẫu chuyện hay liên quan đến Tết, những dự định mẹ muốn cùng con thực hiện trong năm mới. Bản thân em thấy, ngày Tết ông bà thường chiều chuộng con cháu và bố mẹ dễ nhượng bộ, nên trẻ dễ dùng yêu sách. Việc chuẩn bị tâm lý trước cho con sẽ giúp bé không còn ương bướng, vòi vĩnh ông bà hay ăn vạ nữa ;)

4. Giúp con làm quen với môi trường mới

Trước khi về quê, mẹ nên giúp bé làm quen với nhiệt độ mới bằng cách thay đổi từ từ nhiệt độ phòng của bé, cho bé tiếp xúc với các môi trường có nhiệt độ gần với ở quê. Trẻ con cũng thường “kén cá chọn canh”, mẹ cần tập cho bé ăn một số loại thức ăn mà mình hay dùng trong ngày Tết nhé!

Loading interface...

Với cả, ngày Tết bé sẽ vui chơi và vận động nhiều vào ban ngày, ít nghỉ ngơi. Vì thế, mẹ nên tập cho con ngủ giấc dài vào ban đêm và ít hơn vào ban ngày để con được phục hồi năng lượng, tránh mất sức. Trẻ con ham chơi và mê ngủ lắm, thế nhưng mẹ nên giữ cho con thói quen dậy sớm lúc 6h, cùng con tập những bộ môn thể dục phù hợp với lứa tuổi như: chạy bộ, cầu lông… Cách này không những giúp nhịp sinh hoạt của con không bị đảo lộn, mà còn tăng sức bền cho con, giúp cả nhà mình cùng khỏe mạnh và học hỏi nhiều điều bổ ích.

Tính ra, chưa đầy 1 tuần nữa là Tết nên các mẹ áp dụng ngay những bí quyết trên để ngày Tết của gia đình thêm phần trọn vẹn nhé!

Chúc các mẹ có một mùa Tết 2020 vui vẻ và có nhiều trải nghiệm đáng nhớ cùng bé yêu;)