Nuôi con ai mà không mong muốn bé yêu của mình lớn lên khỏe mạnh, phát triển tốt về mọi mặt đúng không ạ? Bởi thế mà vợ chồng em luôn cố gắng rèn cho con những thói quen lành mạnh ngay từ nhỏ các mẹ à. Nhiều thói quen thoạt nghe tưởng không mấy quan trọng, nhưng thực tế lại mang đến rất nhiều lợi ích tuyệt vời cho sức khỏe và tương lai của con sau này. Điển hình như hướng dẫn làm việc nhà sẽ giúp con tự lập và biết cách chăm sóc bản thân, chơi thể thao giúp con phát triển tốt về thể chất. Đặc biệt, em còn tập cho con thói quen ăn uống lành mạnh để hạn chế mắc phải các bệnh thừa cân, béo phì hay bệnh liên quan đến tiêu hoá... 

Dạy con kỹ là vậy nhưng em vẫn lo lắm! Vì con sắp đến tuổi đi học, mà ở trường thì không thể kiểm soát việc con tiếp xúc với các loại đồ ăn vặt không lành mạnh, nhiều đường như bánh kẹo, nước ngọt, bim bim… Đây toàn là những thức ăn “dễ ghiền” nên em đang lo là nếu không khéo con sẽ có thói quen ăn uống không tốt (cụ thể là dễ nghiện ăn đồ ngọt sau này), cũng như ảnh hướng đến sức khỏe hệ tiêu hóa còn non yếu của con các mẹ ạ :(

Đang hoang mang, chưa biết “gỡ rối” như nào thì em vô tình đọc được bài chia sẻ về nghệ thuật chọn "đường" cho trẻ từ 2-6 tuổi của PGS. TS. Nguyễn Anh Tuấn, phó trưởng bộ môn Nhi Đại Học Y Dược TP.HCM. Thấy bài viết rất hay và hữu ích nên tiện đây em xin tóm gọn một số chia sẻ của bác Tuấn để các mẹ hiểu rõ và biết cách lựa chọn đường phù hợp cho con nha ;)

hình ảnh

Ảnh minh họa: pexels.com

Theo bác Tuấn, đường không những cung cấp năng lượng cho cơ thể, mà còn giúp món ăn ngon và dễ ăn hơn. Tuy nhiên, có một thực tế đáng buồn rằng, Việt Nam mình đang có tỷ lệ ngày càng cao các bệnh lý béo phì, đái tháo đường, tim mạch. Và nhất là tỷ lệ sâu răng sữa của trẻ trong độ tuổi 6-8 tại nước mình lên đến 86,4%… Nguyên nhân chủ yếu đến từ việc trẻ ăn uống không khoa học, phần nữa là do bố mẹ Việt chưa biết cách kiểm soát lượng đường trong mỗi khẩu phần ăn của trẻ. Khoản này em hoàn toàn đồng ý với bác Tuấn, vì tính ra giờ 10 trẻ là hết 8-9 trẻ gặp các vấn đề về răng miệng. Bé nhà em được bố mẹ chăm kỹ, ít cho ăn bánh kẹo các kiểu nên trộm vía răng chắc khỏe, chứ không thôi cũng sâu răng như các bạn khác rồi...

Nói về đường thì có nhiều loại lắm nha các mẹ! Cụ thể, trong sữa mẹ hay sữa động vật thường có chứa đường lactose. Loại đường này còn có tên gọi khác là đường tự nhiên trong sữa, giúp trẻ phát triển một cách khỏe mạnh và tự nhiên. Còn trong các loại sữa được chế biến (sữa công thức), thường sẽ được bổ sung các loại đường khác (added sugar) trong quá trình sản xuất, điển hình nhất chính là đường sucrose (đường mía tinh luyện), malto, dextrin. Với đường bổ sung (added sugar), bác Tuấn có khuyên là bố mẹ cần cân nhắc khi lựa chọn vì chúng có thể làm tăng năng lượng, nếu sử dụng quá nhiều còn có thể hạn chế khả năng hấp thu của con hay gây thừa cân, béo phì cho các con.

hình ảnh

Ưu tiên bổ sung các dạng đường lactose là một trong những cách hiệu quả giúp trẻ phát triển khỏe mạnh, tự nhiên và hình thành thói quen ăn uống lành mạnh ngay từ nhỏ.

(Ảnh minh họa: Shutterstock)

Chưa hết, để giúp bố mẹ dễ dàng lựa chọn thực phẩm tốt cho con, bác Tuấn còn tận tình chia sẻ cách nhận biết đường bổ sung như đường sucrose (đường mía tinh luyện) và đường lactose (đường tự nhiên trong sữa). Cụ thể là có hai cách như sau:

• Cách đầu tiên là hãy cho con trẻ bú mẹ hoàn toàn: Cách này không những đảm bảo trẻ được cung cấp một chế độ dinh dưỡng đầy đủ, mà còn giúp mẹ chắc chắn là trẻ đang sử dụng đường lactose.
  • Cách thứ hai là hãy đọc kỹ nhãn mác sản phẩm: Nếu trẻ đã qua giai đoạn bú mẹ, mẹ nên dành nhiều thời gian đọc kỹ thành phần của đường được in trên nhãn sữa trước khi mua về bổ sung cho con. Bác Tuấn còn có một lời khuyên vô cùng bổ ích cho bố mẹ, đó chính là hãy tìm mua những loại sữa cam kết không dùng đường bổ sung cho con. 

Nói chung là muốn bảo vệ sức khỏe, giúp con hình thành thói quen ăn uống lành mạnh ngay từ nhỏ, bố mẹ cần tránh cho trẻ ăn bánh kẹo, nước ngọt hết mức có thể, thay vào đó mình nên bổ sung những thực phẩm có bổ sung đường lactose tự nhiên như sữa và trái cây... Mỗi lần mua một sản phẩm hay một loại sữa nào mới, mẹ cũng cần cân nhắc, đọc kỹ nhãn mác, thành phần đường để có thể kiểm soát lượng đường trong mỗi khẩu phần ăn của con nhé!

Như em thì dạo này đã tìm được bí kíp của mình là thực phẩm bổ sung NAN Optipro Kid mới chỉ dùng đường tự nhiên có trong sữa (lactose), không thêm đường mía tinh luyện (sucrose) nên có vị ngọt dịu thanh mát vừa dễ uống, vừa giúp con tăng cường khả năng hấp thu và sức đề kháng nhờ công thức mới có bổ sung thêm HM-O nữa. Các mẹ có thể tham khảo thêm nha.

hình ảnh

NAN Optipro Kid chỉ sử dụng đường lactose vừa tốt vừa cung cấp đầy đủ dinh dưỡng cho con

Mong là qua bài viết này các mẹ sẽ có cái nhìn khác về đường, cũng như là biết cách lựa chọn thực phẩm tốt nhất cho sức khỏe của con nhé ;)