Mình rất sợ béo và ám ảnh về việc không xuống được dáng sau sinh. Đã có những ngày mình stress vô cùng khi nhìn vào trong gương sau khi sinh em bé đầu tiên. Mình chắc chắn là nhiều mẹ cũng như mình. Tuy nhiên, sau khi tìm hiểu và đọc rất nhiều tài liệu thì mình rút ra được một số điểm cơ bản về chuyện giảm cân. Xin chia sẻ với các mẹ như sau:

• Điều đầu tiên, giảm cân là cả một quá trình nên không nóng vội được đâu các mẹ ạ. Cơ thể mình phải mất cả 9 tháng để cái bụng phình ra thì làm sao mình ép nó trong ngày một ngày hai xẹp xuống ngay được.
  • Thứ hai, vận động, vận động và vận động. Nói vậy chứ chỉ cần ít nhất 30 phút vận động mỗi ngày như đi bộ, làm việc nhà, tập thể dục nhẹ nhàng… là đã giúp mình đốt mỡ bụng mà cơ thể lại khỏe khoắn hơn rồi.
  • Thứ ba, chế độ ăn đóng vai trò vô cùng quan trọng. Các chị em nên nhớ, giảm cân nhưng vẫn phải đảm bảo chế độ ăn của mình đầy đủ dinh dưỡng để còn cho con bú nữa. Ăn đủ dinh dưỡng, không ăn quá nhiều và thừa so với nhu cầu của cơ thể thì cơ thể mình sẽ dần xuống cân thôi.

Mới gần đây, mình có khám phá ra một website vô cùng hay ho có chức năng tư vấn chế độ ăn và các thói quen, giúp mình biết được chế độ ăn của mình đã đúng chưa, thiếu, thừa hay đủ rồi và còn đưa ra lời khuyên mình nên ăn bao nhiêu nữa. Mẹ bỉm sữa hay mẹ bầu đều có thể kiểm tra được luôn. Link đây nha các mẹ: https://dinhduongmevabe.com.vn/tu-van-che-do-an-dinh-duong

Trong website này còn có ngân hàng thực đơn cân đối dinh dưỡng phong phú cho các mẹ bầu và mẹ bỉm sữa đã được Viện Dinh dưỡng phê duyệt. Thực đơn còn linh động ở chỗ, mẹ nào đã chọn cả 1 ngày, tuy nhiên có món không ưng, thì có thể tùy chỉnh thay đổi món ăn khác, nhưng vẫn đảm bảo đúng dinh dưỡng theo nhu cầu luôn.

Mình có tìm hiểu thì được biết đây là website của Bộ Y tế triển khai. Do đó, các mẹ cứ yên tâm là thông tin chính thống và tin cậy. Mình đã nấu theo các thực đơn của website, rất thấy ưng, các mẹ tham khảo nhé:

hình ảnh

Bữa sáng ngon ngon và đủ no…

hình ảnh

Bữa trưa đẹp mắt các mẹ nhỉ? Website có cung cấp công thức nấu luôn nên dễ làm lắm luôn! Mình đã học được rất nhiều công thức món ăn hay ho từ website này.

hình ảnh
Ấm bụng với bữa tối. Mình đã học thêm được nhiều cách bày trí để món ăn trông hấp dẫn hơn!
hình ảnh
Bonus thêm cho các mẹ một bữa nữa mà mình đã nấu. Siêu ngon, siêu đẹp, mà đủ dinh dưỡng. Xem trên website người ta trang trí thế nào mình cũng làm y chang vậy, thấy món ăn đẹp mà yêu việc bếp núc hơn hẳn.
Giữa các bữa còn có bữa phụ như kiểu sữa, hoa quả nữa cơ.

Các mẹ nhớ đăng ký tài khoản để sử dụng ngân hàng thực đơn trên website https://dinhduongmevabe.com.vn nhé. Đăng ký và sử dụng miễn phí 100% luôn đó.

Chúc các mẹ về dáng nhanh sau sinh và con khỏe mạnh nhé.