Có một câu nói mà mình rất thích: " Để cho con một hòm vàng không bằng dạy con một quyển sách hay"

Được một người chị trước ở cùng phòng chia sẻ về cách chị cho bé con tiếp cận với sách ehon, chị cho bé đọc sách bắt đầu từ tháng thứ 4, chưa đến 2 tuổi thì bé đã nói rõ ràng và đọc được cả bài thơ.

Chị tôi sinh em bé thiếu tháng cái ngày tôi sang thăm chị với bé trông con bé xíu. Ấy vậy mà giờ bé Hân đã là em bé hơn 2 tuổi rồi, trông con lúc nào cũng vui vẻ và thông minh, lanh lợi.

Chị bảo ở xa quá chị không qua chơi được để chị đặt cho bé một bộ sách. Ngày nhận sách con chưa biết vui thì lòng mẹ đã từng bừng. Bóc ngay tập sách vừa nhận,  11 cuốn sách với các hình ảnh, màu sắc khác nhau trông rất bắt mắt.

Hằng ngày Mình bắt đầu tập đọc cho con khoảng 30p vào buổi chiều hoặc buổi tối, đọc chậm rãi để bé tiếp thu và quan sát con. Bé rất thích nghe đọc sách nên mỗi lần mình đọc sách là bé nằm im chăm chú lắng nghe. Hoặc thấy bé thích một hình ảnh nào là mình dừng lại để bé quan sát. Nhiều lúc hứng thú  chân tay bé còn đập dãy lên. Có những lúc đọc sách còn ê a theo mẹ.

Bé nhà mình được hơn 4 tháng mình bắt đầu đọc sách cho con nghe. Mình quan sát được khi mình đọc sách cho con cũng là lúc mình giao tiếp và dễ dàng kết nối với con. Cũng là cách để con phát triển cảm xúc của mình.

Giờ em bé đã được gần 6 tháng, các trò chơi khác có thể chơi 1 lúc bé chán nhưng riêng với sách bé vẫn rất thích. Bé có thể tập trung để mẹ đọc 5-7 quyển sách tại một thời điểm. Ở độ tuổi của bé, bé rất thích quan sát những hình ảnh có màu sắc sặc sỡ. Sách ehon là một lựa chọn hoàn hảo.

Các mẹ có con trong độ tuổi từ 0-6 tuổi có thể mua sách ehon và đọc cho con nghe để giúp con phát triển toàn diện và gắn kết với cha mẹ hơn.