Mình từng được chứng kiến rất nhiều ông bố bà mẹ hay mang con mình ra so sánh với những đứa trẻ khác. Đôi khi nó không chỉ dừng lại ở mức khen ngợi đứa trẻ khác kia mà còn đi xa hơn, dùng những lời lẽ làm tổn thương con trẻ. “ Nhìn con người ta ăn ngon chưa kìa, cái gì cũng ăn được, còn con mình,…” hay nhiều mẹ còn bị áp lực từ bên ngoài rồi lại gây áp lực lên bản thân mình và con cái “con người ta nhìn tròn trĩnh, lên cân đều mà sao con nhà này,…” “ Mẹ làm sao để cho con gầy gò như này, nhìn con người ta kìa,…” “ Sao 1 tuổi mà có mọc mấy cái răng kia thôi à, xem con nhà A/ B? C,…”… Đừng nghĩ rằng ba mẹ muốn tốt cho con, muốn con được nhiều thứ, bằng bạn banwg bè hay thâm chí đặc biệt hơn những đứa trẻ khác mà mang con ra so sánh, trẻ bị so sánh luôn có cảm giác tự ti, bé luôn nghĩ mình kém cỏi, thua thiệt bạn bè, cảm giác đó mãi theo bé cho đến sau này kể cả khi con trưởng thành hơn. Các mẹ thử nghĩ xem, nếu là mình có phải các mẹ cũng không muốn bị so sánh đúng không? Làm gì có ai muốn bản thân mình bị mang ra so sánh cơ chứ. Con được 1 tuổi thì các mẹ cũng tròn 1 năm làm mẹ, còn nhiều điều cần học hỏi, cũng đôi ba lần sai thì mới tốt lên được. Chẳng ai hoàn thiện và tốt ngay từ đầu cả. Nuôi con cũng vậy, rồi trên chặng đường ấy sẽ còn nhiều khó khăn, các mẹ thoải mái lên mà chiến đấu nhé!