Ở lớp con em có một bé rất cao, mới 10 tuổi mà đã 1m5 trông nổi bật hẳn luôn các mẹ ạ. Nhìn lại ông con mình thì thấp hơn người ta tới một cái đầu, em bèn mon men đến hỏi xin bí quyết của mẹ bé ấy ngay, không biết chăm sóc thế nào mà con cao nhanh như vậy cơ chứ, đúng là nhìn phát thèm thiệt mà :3

Sau khi em hỏi thì mẹ ấy trả lời rằng sở dĩ con cao như thế là do bé rất chăm vận động, thích chơi thể thao. Sáng nào bé cũng dậy sớm đánh cầu hoặc đánh bóng chuyền à với lại thường xuyên đi bơi nữa. Nghe đến đây thì em chưng hửng hẳn vì con mình cũng chơi thể thao đâu có kém con người ta, ý thức được vấn đề chiều cao vô cùng quan trọng nên ngay từ khi con còn nhỏ, em đã thường xuyên khuyến khích, thậm chí “ép buộc” bé chơi thể thao rồi. Nào là đạp xe đạp, bơi lội, nào là bóng rổ, chạy nhanh,… các thứ đủ hết cả, thế mà con vẫn cứ “nhỏ thó” mới buồn ấy chứ :(

Thấy em băn khoăn như vậy thì mẹ ấy bỗng cười xòa rồi vội vàng chia sẻ thêm ngay. Hóa ra ngoài việc cho con chăm chỉ tập thể thao thì vẫn còn một bí quyết nữa đó chính là bổ sung thêm các chế phẩm canxi cho con các chị ạ. Mẹ ấy nói rằng chế độ ăn uống của trẻ rất quan trọng, tuy nhiên, không phải cứ cho con uống sữa hay ăn nhiều là bé sẽ có đủ chất, muốn con cao lớn thì phải bổ sung canxi ngay từ sớm cơ. Nhiều mẹ lầm tưởng thức ăn hằng ngày đã có đủ canxi để con phát triển rồi, điều này hoàn toàn sai lầm!

Nghe thế em bỗng ngớ người ra vì quả thật từ trước đến giờ chẳng quan tâm đến vấn đề bổ sung canxi cho con gì cả. Nhưng cũng tại vì có nhiều người bảo em rằng khỏi cần bổ sung canxi làm gì cho tốn tiền, chăm vận động nhiều ắt sẽ cao mà! Các chị cho em hỏi có đúng là chỉ cần cho con chăm tập thể dục là bé sẽ có chiều cao vượt trội, không cần quan tâm những vấn đề khác hay đó chỉ là “tin vịt”? Nhìn con người ta vừa chăm vận động vừa bổ sung thêm canxi cao thế kia cơ mà!