Chuyện là ngay khi con vào lớp 2 em đã cắt bớt cử sữa buổi sáng, chỉ cho con uống duy nhất 1 cử trong ngày là trước khi ngủ 2 tiếng thôi! Mà không phải khơi khơi em đi cắt khẩu phần sữa của con đâu nhé. Vì em thấy hồi nhỏ con kén ăn nên mới cần uống sữa để bổ sung chất này chất nọ. Còn giờ thì lớn rồi, con bắt đầu hợp tác hơn, nên em định bụng sẽ chịu khó dậy sớm nấu bữa sáng dinh dưỡng để con không thiếu chất. Với cả cho uống sữa riết con cũng sinh ngán, cứ thấy hộp sữa là mặt lại bí xị ngay các mẹ ạ.

Cắt khẩu phần sữa không được bao lâu thì em vô tình đọc được thông tin, buổi sáng cần cung cấp ít nhất 30% năng lượng cần thiết cho một ngày. Tuy nhiên, theo tài liệu của Viện Dinh Dưỡng Quốc Gia Việt Nam thì trẻ em Việt Nam chỉ được cung cấp 23% năng lượng với thói quen ăn uống hiện tại. Nghĩa là mấy món cơm chiên, hủ tiếu nấu sườn, mì spaghetti… em nấu trông dinh dưỡng vậy thôi chứ chỉ mới cho con ăn no chứ chưa đủ các mẹ ạ! :(

hình ảnh

Đây là cơm chiên nhà làm em hay nấu cho con và anh xã. Có đủ cả trứng, rau xanh, cà chua, đậu… vậy mà vẫn chưa cung cấp đủ năng lượng hic

Không biết nhà mình có mẹ nào cắt khẩu phần sữa của con như em không? Đọc thông tin này em hoang mang quá, mà giờ cho uống sữa lại không biết con nhà em có chịu không nữa hic L Ở cơ quan có chị mách em cho con dùng thêm Milo bữa sáng, vì loại này cung cấp 70% dưỡng chất từ sữa trắng, các chất đạm - bột - béo với tỉ lệ cân bằng, giúp bé không chỉ no mà còn đủ năng lượng, dinh dưỡng, bổ sung vị MILO ca cao lúa mạch đứa con nít nào cũng khoái nữa! Nhà em trước giờ chỉ dùng các sản phẩm khác của MILO thôi chứ chưa thử Milo Bữa sáng bao giờ nên nhà mình có mẹ nào đã cho con dùng rồi thì review giúp em với nhé!

Em cảm ơn các mẹ :)