Có chị nào thích đi du lịch gia đình như em không? :D Em có duy nhất một nhóc 5 tuổi, dù cả 2 vợ chồng đều phải đi làm nhưng hè nào tụi em cũng sẽ ráng sắp xếp, có thể nghỉ phép hẳn vài ngày để đưa con đi chơi xa. Em luôn cố gắng cho con đi càng nhiều càng tốt vì lúc nào cũng giữ vững quan điểm “đi một ngày đàng, học một sàng khôn”. Trẻ được ra ngoài nhiều ngay từ khi còn nhỏ sẽ có cơ hội trải nghiệm, hiểu biết và dạn dĩ hơn, lợi vô cùng các mẹ à! Chứ em để ý thấy những bé suốt ngày cứ ở nhà, không đi đâu thường nhút nhát, rụt rè kém tự tin dữ lắm! :(

Vì từng cho con đi nhiều nơi nên em cũng có kha khá kinh nghiệm cho bé đi du lịch, đặc biệt là du lịch hè. Mẹ nào muốn tổ chức cho cả nhà một chuyến đi chơi thật vui vẻ và trọn vẹn thì có thể tham khảo và lưu ý đặc biệt đến những vấn đề sau nha!

Chọn điểm đến phù hợp theo độ tuổi và nằm trong khả năng di chuyển

Vấn đề này cực kỳ quan trọng luôn nè các mẹ, ba mẹ thì dễ rồi, đi đâu cũng được nhưng đối với con trẻ thì chị em nhất định phải cân nhắc kỹ lưỡng về địa điểm du lịch nha. Tùy theo độ tuổi của các bé mà mẹ nên chọn lựa những điểm đến phù hợp, bé còn nhỏ dưới 3 tuổi thì theo em chỉ nên đi chơi ở những địa điểm gần, thời tiết, thức ăn, môi trường… không quá khác so với điều kiện sống bình thường để tránh trường hợp con cảm thấy khó chịu, đau bệnh hay quấy khóc… khiến chuyến đi mất vui nhé các mẹ.

Xem dự báo thời tiết để cân nhắc các địa điểm phù hợp

Thời tiết trong chuyến du lịch sẽ quyết định rất nhiều đến kế hoạch vui chơi cũng như cảm xúc của cả nhà luôn đó. Đi chơi mà “dính” mưa bão thì đảm bảo ai cũng sẽ rất buồn rồi :( Hiện nay có rất nhiều ứng dụng hỗ trợ dự báo thời tiết khá chính xác và đơn giản nên các mẹ hãy yên tâm về khoản này và cố gắng xem trước, tránh những ngày có nguy cơ mưa nha.

webtretho

(Ảnh minh họa, nguồn: pixabay.com)

Chọn lựa phương tiện di chuyển phù hợp

Tùy theo điều kiện kinh tế và sức khỏe, độ tuổi của bé mà mẹ nên chọn lựa những phương tiện di chuyển phù hợp. Ví dụ như nếu mẹ muốn nhanh chóng, tiện lợi để đến các địa điểm xa thì chúng ta nên chọn máy bay, đi chơi ở các địa điểm gần hơn thì có thể cân nhắc những hãng xe khách chất lượng hoặc thuê xe du lịch để di chuyển cũng là một lựa chọn hay đó các mẹ.

Chuẩn bị chai nhựa rỗng, túi ni-lon phòng khi bé bị say xe hoặc muốn đi vệ sinh

Trong trường hợp đi xe khách không tiện dừng lại thì việc mang theo chai nhựa rỗng hoặc túi ni-lon khi bé muốn đi vệ sinh hay bị say xe là điều chắc chắn phải có rồi. Nhớ chuẩn bị đầy đủ nếu không muốn phải “hốt hoảng” vì những tình huống “dở khóc dở cười” trên xe nhé các mẹ. Nếu bé bị say xe thì mẹ có thể chuẩn bị siro chống say tàu xe dành riêng cho trẻ em nè. Ngoài ra, mẹ cũng nên lưu ý mang đủ đồ dùng, tã, khăn giấy,… để vệ sinh cho con khi cần nha.

Lựa chọn và xếp riêng đồ dùng, đồ ăn của bé

Đồ dùng và thức ăn của bé sẽ khác hoàn toàn so với người lớn. Vì thế, nếu mẹ không muốn bị “rối tung rối mù” vì phải tìm kiếm đồ cho bé thì hãy xếp đồ đạc của bé ra một chỗ riêng nhé! Ngoài những vật dụng cần thiết như quần áo, giày dép, mũ nón, thuốc… thì thức ăn cho bé trong những chuyến du lịch cũng là điều vô cùng quan trọng luôn. Vì khi đi chơi, con chắc chắn sẽ chạy nhảy và tham gia rất nhiều hoạt động, để tránh trường hợp bé bị đói bụng hoặc hết năng lượng đột xuất, chị em nên chuẩn bị một số món ăn nhẹ tiện lợi mang theo như phô mai, trái cây, bánh bông lan, sữa…

Em thì lúc nào cũng bỏ vào balo con 1 – 2 hộp sữa công thức NAN OPTIPRO 4 pha sẵn, bé nhà em dùng sữa công thức pha sẵn NAN OPTPRO 4 đã được 2 năm và trộm vía rất “chịu” sữa. Mỗi lần ra ngoài hoặc đi chơi xa, chỉ cần có sữa công thức NAN OPTIPRO 4 hộp pha sẵn tiện lợi là em yên tâm con sẽ được cung cấp đầy đủ dưỡng chất.

webtretho

Trong loại sữa này có chứa Đạm OPTIPRO là một loại đạm cực kỳ có ích cho sự phát triển khỏe mạnh của bé, dùng 2 hộp bé sẽ được cung cấp đến 40% nhu cầu về lượng đạm mỗi ngày. Ngoài ra, sữa công thức pha sẵn NAN OPTPRO 4 còn bổ sung cho bé thêm nhiều khoáng chất khác như sắt, kẽm, chất xơ, vitamin,… giúp hỗ trợ hệ tiêu hóa hoạt động hiệu quả và tăng cường sức đề kháng. Bên cạnh đó, sữa còn giúp con tăng cân, phát triển chiều cao cũng như trí não mạnh mẽ với một loạt dưỡng chất “vàng” như canxi, vitamin D, phốt pho, Omega-3,… Sữa công thức NAN OPTIPRO 4 có ở dạng hộp pha sẵn nên dễ mang theo và tiện dụng vô cùng trong mọi trường hợp luôn đó các mẹ.

Chị em nào còn đang băn khoăn về vụ chuẩn bị thức ăn nhẹ cho con mang theo đi du lịch hãy tham khảo dòng sữa này nhé, nhanh gọn, tiện lợi lại đảm bảo đủ dưỡng chất luôn nè! Sẵn tiện NAN đang có chương trình tặng mẫu thử, các mẹ vào đây đăng ký nhận mẫu thử nhé! ;)