Có mẹ nào bắt đầu cho con đi nhà trẻ giống em không ạ? Lần đầu tiên thả con vào môi trường mới không có mình ở bên nên chắc hẳn ai cũng lo. Đã vậy còn nghe từ nhiều chị em kể chuyện bé mới đi nhà trẻ sẽ dễ bị lây bệnh từ các bạn nữa. Nên từ khi có ý định cho Kem đi học, em đã lao đầu vào tìm hiểu một số cách để tăng cường sức đề kháng cho con ngay, vì phòng bệnh hơn chữa bệnh mà.

Các mẹ biết không, thật ra lý do trẻ đi học dễ bị bệnh đa phần là vì phải thích nghi với môi trường mới, tiếp xúc với nhiều bạn mới. Con cũng dễ lây bệnh chéo từ các bạn do cả ngày có nhiều hoạt động như ăn, ngủ, chơi, học… cùng nhau hơn. Hơn nữa, giai đoạn trẻ đi học là đã không còn được bú mẹ rồi, nếu bé nào còn bú mẹ chút ít thì chất lượng sữa cũng không còn như trước nữa. Điều này khiến cho sức đề kháng của bé bị giảm đi đáng kể đấy ạ.

Trộm vía em sinh con đầu lòng nhưng được cái là nhiều sữa nên em duy trì cho con bú mẹ càng lâu càng tốt vì em nghe nói trong sữa mẹ có lượng HMO dồi dào. Mà HMO là một chất rất có lợi cho việc tăng cường sức đề kháng, giúp con hấp thu dinh dưỡng tốt, phát triển khỏe mạnh.

Sau này, khi con hơn 1 tuổi rưỡi, bắt đầu ăn dặm thì em tích cực cho con ăn uống đầy đủ các chất, đặc biệt là rau xanh và trái cây, và thêm những loại lợi khuẩn có ích cho đường ruột. Cũng thường xuyên cho bé vận động, ra ngoài chơi để tiếp xúc với môi trường nhiều hơn.

Nhờ vậy mà Kem nhà em cũng khá cứng cáp so với các bạn bằng tuổi. Em cũng yên tâm phần nào khi cho con đi nhà trẻ. Hy vọng thời gian tới Kem chịu hợp tác với cô và các bạn trên lớp.

Kinh nghiệm của em chỉ ít ỏi bấy nhiêu thôi, còn các chị có bí kíp nào hay ho để con đi học luôn khỏe mạnh ít bị bệnh vặt không? Chia sẻ ngay cho em và các mẹ nhà mình học hỏi luôn với nhé!